rssheader

29/09/2020

Chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên THCS

05/05/2020, 13:08 GMT+07 | Bạn đọc
Chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên THCS

Xin hỏi: Đến năm 2021 xếp lương theo vị trí việc làm, tôi có bắt buộc phải học chứng chỉ chuẩn chức danh nghề nghiệp hạng II không? Đặng Thị Nga (dangthungayp2@gmail.com)

* Trả lời: Theo Khoản 2 Điều 5 Thông tư liên tịch số: 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của liên Bộ gồm: Bộ GD&ĐT, Bộ Nội vụ “Quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS công lập”, có nêu: Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng giáo viên THCS hạng II - Mã số V.07.04.11 như sau:

Có bằng tốt nghiệp đại học sư phạm trở lên hoặc có bằng tốt nghiệp đại học các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với giáo viên THCS; Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với những vị trí việc làm yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc; Đối với giáo viên dạy ngoại ngữ thì trình độ ngoại ngữ thứ hai phải đạt bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam;

Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11/3/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin; Có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên THCS hạng II.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, để được bổ nhiệm chức danh giáo viên THCS hạng II, bắt buộc bạn phải có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên THCS hạng II.

Ý kiến của bạn

Bạn còn 500/500 ký tự

Xem thêm