Thứ 4, Ngày 7 Tháng 8 năm 2019

Chế độ trợ cấp thâm niên

GD&TĐ - 08/05/2020, 15:41 GMT+7 | Bạn đọc
Ảnh minh họa/INTẢnh minh họa/INT

Xin hỏi, trường hợp của tôi có được hưởng trợ cấp thâm niên hay không? Vũ Xuân Khang (vxkhang***@gmai.com)

* Trả lời: Theo Điều 2 Nghị định số: 14/2020/NĐ-CP ngày 24/1/2020 của Chính phủ “Quy định chế độ trợ cấp đối với nhà giáo đã nghỉ hưu chưa được hưởng chế độ phụ cấp thâm niên trong lương hưu”, có nêu: Nhà giáo là giáo viên, giảng viên, cô nuôi dạy trẻ, hiệu trưởng, phó hiệu trưởng, chủ nhiệm nhà trẻ, phó chủ nhiệm nhà trẻ, giám đốc, phó giám đốc, trưởng khoa, phó trưởng khoa, chủ nhiệm khoa, phó chủ nhiệm khoa, trưởng ban, phó trưởng ban, trưởng phòng, phó trưởng phòng, nghỉ hưu khi đang trực tiếp giảng dạy, giáo dục, hướng dẫn thực hành hoặc nghỉ chờ đủ tuổi để hưởng lương hưu và bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu trong khoảng thời gian từ ngày 1/1/1994 đến ngày 31/5/2011 tại các cơ sở giáo dục công lập sau: Cơ sở giáo dục mầm non; cơ sở giáo dục phổ thông; cơ sở giáo dục nghề nghiệp; cơ sở giáo dục đại học; các học viện, trường, trung tâm làm nhiệm vụ đào tạo, bồi dưỡng thuộc cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội.

Nhà giáo nghỉ hưu khi đang trực tiếp giảng dạy, giáo dục hoặc nghỉ chờ đủ tuổi để hưởng lương hưu và được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu trong khoảng thời gian từ ngày 1/1/1994 đến ngày 31/5/2011 tại cơ sở giáo dục bán công nhưng trước đó được điều động từ các cơ sở giáo dục công lập hoặc tại cơ sở giáo dục bán công do cấp có thẩm quyền chuyển đổi từ cơ sở giáo dục công lập và được xếp lương theo bảng lương của ngạch viên chức ngành Giáo dục.

Nhà giáo làm công tác giảng dạy, giáo dục tại các cơ sở giáo dục công lập được cấp có thẩm quyền cử làm chuyên gia giáo dục ở ngoài nước, khi hết thời gian làm chuyên gia về nước thì nghỉ hưu ngay.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn đã chuyển lên phòng GD&ĐT, không còn là giáo viên trực tiếp giảng dạy. Do đó, bạn không thuộc đối tượng được hưởng chế độ trợ cấp theo quy định của Nghị định số: 14/2020/NĐ - CP.

Ý kiến của bạn

Bạn còn 500/500 ký tự

Xem thêm

Xem thêm