Bản in

Kết nối

Thứ Hai, 15/7/2019 10:16

Xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp có được cộng điểm?

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Tôi có giấy chứng nhận đào tạo bồi dưỡng sau đại học chuyên ngành đang giảng dạy, thời gian đào tạo là 14 tháng. Khi xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp từ GV THPT hạng 3 lên hạng 2 thì tôi có được cộng 1 điểm ở mục điểm tăng thêm không (vì có trình độ đào tạo cao hơn so với quy định)? Đặng Hoài (danghoai***@gmail.com)

Trả lời: Tại Khoản 3 Điều 6 Thông tư số: 28/2017/TT-BGDĐT ngày 30/11/2017 của Bộ GD&ĐT, có nêu: Điểm tăng thêm khi xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp đối GV là những trường hợp sau: Có trình độ đào tạo, trình độ ngoại ngữ, tin học cao hơn so với quy định của hạng (tính vào điểm của nhóm tiêu chí thuộc Điểm b Khoản 2 Điều này); có thành tích được tặng bằng khen từ cấp tỉnh, Bộ trở lên; giấy chứng nhận chiến sĩ thi đua cấp cao hơn so với quy định của hạng; GV có HS đoạt giải cấp tỉnh, cấp quốc gia trong cuộc thi do ngành GD tổ chức (không tính các cuộc thi do các cơ quan, đơn vị ngoài ngành GD tổ chức), GV có HS trong đội tuyển HS dự thi khoa học kỹ thuật, văn hóa, thể thao khu vực Đông Nam Á, châu Á - Thái Bình Dương, quốc tế và GV có HS đoạt giải khoa học kỹ thuật, văn hóa, thể thao khu vực Đông Nam Á, châu Á - Thái Bình Dương, quốc tế (tính vào điểm của nhóm tiêu chí thuộc Điểm c Khoản 2 Điều này);

Điểm tăng thêm tính cho mỗi minh chứng của tiêu chuẩn, tiêu chí do Hội đồng xét thăng hạng quy định nhưng không vượt quá 5,0 điểm. Đối với những tiêu chuẩn, tiêu chí có nhiều minh chứng để tính điểm tăng thêm thì chỉ tính điểm tăng thêm cho minh chứng có giá trị cao nhất.

Theo hướng dẫn tại phụ lục của Thông tư này, tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng để (20 điểm) bao gồm các minh chứng được quy định dưới đây và các minh chứng khác (nếu có) để tính điểm tăng thêm:

Bằng tốt nghiệp đại học sư phạm trở lên hoặc có bằng tốt nghiệp đại học các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên kèm theo chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với GV THPT (5 điểm);

Chứng chỉ trình độ ngoại ngữ bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT (5 điểm); Đối với GV dạy ngoại ngữ thì có chứng chỉ trình độ ngoại ngữ thứ hai bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT; Chứng chỉ trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11/3/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin (5 điểm); Chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp GV THPT hạng II (5 điểm).

Như vậy, với quy định nêu trên thì chứng chỉ của bạn không nằm trong danh mục điểm tăng thêm. 

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

GD&TĐ

Tin tiêu điểm