Bản in

Kết nối

Thứ Bảy, 25/2/2017 13:09

Từ giáo viên THCS lên giáo viên THPT có phải tập sự?

Ảnh minh họa/internetẢnh minh họa/internet

GD&TĐ - Tôi là giáo viên THCS. Tháng 9/2016, tôi hưởng hệ số lương 3,33, phụ cấp thâm niên nhà giáo 10%. Tháng 10/2016, tôi được tuyển dụng vào làm giáo viên tại một trường THPT công lập.

Tôi có phải trải qua 12 tháng tập sự không? Và tôi có được tiếp tục hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo không? – Nguyễn Quỳnh Anh (quynhanh***@gmail.com).

* Trả lời:

Tại Khoản 4, Điều 3 Thông tư số: 05/2016/TT-BGDĐT ngày 21/3/2016 của Bộ GD&ĐT có nêu: Để được bổ nhiệm các chức danh nghề nghiệp giáo viên trung học phổ thông, người trúng tuyển phải thực hiện thời gian tập sự 9 tháng.

Tuy nhiên tại Khoản 2 Điều 3 Thông tư trên hướng dẫn: Người trúng tuyển làm giáo viên, giảng viên đã thực hiện giảng dạy trong các cơ sở giáo dục phù hợp với vị trí việc làm được tuyển dụng từ đủ 12 tháng trở lên không phải thực hiện thời gian tập sự.

Về chế độ phụ cấp thâm niên, Điểm a, Khoản 1, Điều 2 Thông tư liên tịch số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 54/2011/NĐ-CP ngày 4/7/2011 của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo thì thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên được xác định bằng tổng các thời gian sau: "Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng BHXH bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập".

Căn cứ và quy định nêu trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn không phải qua thời gian tập sự và sẽ tiếp tục được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo. Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên 10% trước đó của bạn sẽ được cộng nối.

Sỹ Điền

Tri Van Tri (02/01/2018 09:10:39 AM)

Kính gửi Giáo dục thời đại

Tôi là giáo viên Toán bậc THCS hưởng lương 3.99 và phụ cấp thâm niên 17% làm việc ở Tp.HCM. Tôi học lại vừa lấy bằng Toán ĐHSP TP.HCM hệ chính quy năm 2016 tôi muốn dạy trường THPT thì có phải thi lại viên chức như giáo sinh mới ra trường hay làm đơn xin Sở GD Tp.HCM thôi không phải thi lại viên chức? Hay là tôi phải cần thêm điều kiện gì nữa không? Tôi xin luật sư bên GD thời đại tư vấn giúp tôi. Tôi chân thành cảm ơn rất nhiều...