Bản in

Kết nối

Thứ Năm, 29/1/2015 21:33

Quy định về bổ nhiệm viên chức quản lý

Quy định về bổ nhiệm viên chức quản lý

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là Hiệu trưởng của một trường tiểu học công lập. Theo quy định, thời hạn giữ chức vụ của tôi là một nhiệm kỳ 5 năm. Tuy nhiên mới hết năm thứ 3 cơ quan có thẩm quyền đã tiến hành điều động tôi sang làm hiệu trưởng ở một trường khác. 

Như vậy có đúng với quy định của Nhà nước hay không? – Nguyễn Mạnh Hùng (nguyenmanhhung***@gmail.com).

* Trả lời:

Theo Điều 27 của Nghị định số: 29/2012/NĐ-CP ngày 12/4/2012 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức quy định về bổ nhiệm viên chức như sau: Việc bổ nhiệm viên chức quản lý phải căn cứ vào nhu cầu của đơn vị sự nghiệp công lập và các tiêu chuẩn, điều kiện sau:

Đạt tiêu chuẩn của chức vụ quản lý theo quy định của cơ quan, đơn vị có thẩm quyền; Có đầy đủ hồ sơ cá nhân được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền xác minh rõ ràng; có bản kê khai tài sản theo quy định; Trong độ tuổi bổ nhiệm theo quy định;

Có đủ sức khỏe để hoàn thành nhiệm vụ và chức trách được giao; Không thuộc các trường hợp bị cấm đảm nhiệm chức vụ theo quy định của pháp luật.

Thời hạn bổ nhiệm là 5 năm, trừ trường hợp thực hiện theo quy định của pháp luật chuyên ngành hoặc quy định của cơ quan có thẩm quyền. Khi hết thời hạn bổ nhiệm, cơ quan, đơn vị có thẩm quyền thực hiện bổ nhiệm lại hoặc không bổ nhiệm lại viên chức quản lý.

Quyền lợi của viên chức được bổ nhiệm vào chức vụ quản lý thực hiện theo quy định tại Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4 Điều 37 và Khoản 3 Điều 38 Luật Viên chức.

Còn tại Điều 28 của Nghị định này quy định về thẩm quyền bổ nhiệm, giải quyết thôi giữ chức vụ quản lý hoặc miễn nhiệm đối với viên chức quản lý như sau:

Đối với đơn vị sự nghiệp công lập được giao quyền tự chủ, người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập thực hiện việc bổ nhiệm, giải quyết thôi giữ chức vụ hoặc miễn nhiệm đối với viên chức giữ chức vụ quản lý theo phân cấp.

Đối với đơn vị sự nghiệp công lập chưa được giao quyền tự chủ, cơ quan có thẩm quyền bổ nhiệm, miễn nhiệm người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập thực hiện hoặc phân cấp việc bổ nhiệm, giải quyết thôi giữ chức vụ quản lý hoặc miễn nhiệm đối với viên chức.

Căn cứ vào quy định nêu trên, việc bạn được cấp có thẩm quyền điều động sang làm hiệu trưởng của một trường tiểu học mới là không sai so với quy định của Nhà nước hiện hành.

Sỹ Điền