Bản in

Kết nối

Thứ Bảy, 23/2/2019 10:33

Quy định miễn giảm học phí

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là công chức thuộc UBND huyện. Tôi thi đỗ liên thông hệ chính quy trường ĐH công lập và được UBND huyện quyết định cử đi học, nhưng tự túc về chi phí học tập. Bố tôi là bệnh binh mất sức 62%. Khi tôi làm thủ tục xin miễn giảm học phí thì nhà trường và Phòng LĐ-TB&XH nói tôi không được miễn giảm. Xin hỏi trường hợp của tôi có được miễn giảm học phí theo quy định của Nhà nước hay không? Nguyễn Thị Hải (nguyenhai***@gmail.com)

Trả lời: Ngày 30/3/2016 liên Bộ gồm: Bộ GD&ĐT, Bộ Tài chính, Bộ LĐ-TB&XH ban hành Thông tư liên tịch số: 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH “Hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số: 86/2015/NĐ-CP ngày 2/10/2015 của Chính phủ quy định về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở GD thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015 - 2016 đến năm học 2020 - 2021”.

Theo Khoản 2 Điều 4 Thông tư này hướng dẫn về đối tượng được miễn học phí, trong đó có đối tượng là con của người hoạt động cách mạng trước ngày 1/1/1945 (nếu có); con của người hoạt động cách mạng từ ngày 1/1/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945 (nếu có); con của Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân; con của Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến; con của liệt sỹ; con của thương binh; con của người hưởng chính sách như thương binh; con của bệnh binh; con của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

Tuy nhiên, tại Khoản 9 Điều 9 Thông tư trên có nêu: Không áp dụng chế độ miễn, giảm học phí đối với trường hợp đang hưởng lương và sinh hoạt phí khi đi học, các trường hợp học cao học, nghiên cứu sinh (trừ đối tượng quy định tại Điểm i, l Khoản 2 Điều 4 của Thông tư liên tịch này).

Theo thư bạn viết, bạn đang là công chức đi học liên thông lên ĐH hệ chính quy. Chính vì thế, bạn đang là người hưởng lương từ ngân sách Nhà nước. Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên trường hợp của bạn sẽ không được miễn giảm học phí, cho dù bạn là con bệnh binh. 

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo GD & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com

GD&TĐ