Bản in

Kết nối

Thứ Ba, 8/1/2019 07:00

Phụ cấp thâm niên vượt khung

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là giáo viên tiểu học, được hưởng lương bậc 9, hệ số 4,98, bảng lương viên chức loại A1 (15a203) từ 1/8/2016. Đến 1/5/2019 tôi được nghỉ hưu, vậy tôi có đủ điều kiện để được hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung bằng 5% hay không? Nguyễn Thanh Hương (nthuong***@gmail.com)

Trả lời: Theo Điều 6 Nghị định số: 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ quy định phụ cấp thâm niên vượt khung áp dụng đối với các đối tượng xếp lương theo bảng 2, bảng 3, bảng 4 và bảng 7 quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định này và bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ ngành Toà án, ngành Kiểm sát quy định tại Nghị quyết số 730/2004/NQ-UBTVQH11, đã xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh.

Mức phụ cấp như sau: Các đối tượng xếp lương theo các ngạch từ loại A0 đến loại A3 của bảng 2, bảng 3, các chức danh xếp lương theo bảng 7 và các chức danh xếp lương theo bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ ngành Toà án, ngành Kiểm sát: Sau 3 năm đã xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh thì được hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung bằng 5% mức lương của bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh đó; từ năm thứ tư trở đi mỗi năm được tính thêm 1%.

Các đối tượng xếp lương theo các ngạch loại B, loại C của bảng 2, bảng 3 và nhân viên thừa hành, phục vụ xếp lương theo bảng 4: Sau 2 năm (đủ 24 tháng) đã xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch thì được hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung bằng 5% mức lương của bậc lương cuối cùng trong ngạch đó; từ năm thứ ba trở đi mỗi năm được tính thêm 1%.

Các đối tượng quy định tại điểm a (a1 và a2) Khoản 1 Điều này, nếu không hoàn thành nhiệm vụ được giao hàng năm hoặc bị kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức hoặc bị bãi nhiệm thì cứ mỗi năm không hoàn thành nhiệm vụ hoặc bị kỷ luật bị kéo dài thêm thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung 1 năm so với thời gian quy định. Phụ cấp thâm niên vượt khung được dùng để tính đóng và hưởng chế độ bảo hiểm xã hội.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn thuộc đối tượng được xét hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung. Bạn có thể hỏi kế toán nhà trường hoặc Phòng Nội vụ để được giải đáp thỏa đáng.

Ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, xin gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc – Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

Sỹ Điền