Bản in

Kết nối

Thứ Ba, 26/3/2019 06:11

Phụ cấp thâm niên?

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Xin được hỏi Tòa soạn, quyết định phụ cấp thâm niên được tính từ thời điểm bắt đầu công tác tại trường có tham gia bảo hiểm xã hội hay tại thời điểm có quyết định viên chức? Thời gian để bắt đầu tính là 60 tháng công tác hay là 75 tháng công tác? Bùi Trọng (duytrong***@gmail.com).

Trả lời: Theo Thông tư liên tịch số: 29/2015/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH ngày 20/11/2015 của Bộ GD&ĐT, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính, Bộ LĐ-TB&XH, hướng dẫn đối tượng được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo là: Nhà giáo thuộc danh sách trả lương được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt, đang làm nhiệm vụ giảng dạy, GD trong các cơ sở GD công lập thuộc hệ thống GD quốc dân và các trường, trung tâm, học viện thuộc cơ quan Nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội được Nhà nước cấp kinh phí hoạt động (bao gồm nguồn thu từ ngân sách Nhà nước cấp và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định).

Nhà giáo thuộc danh sách trả lương được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt, đang làm nhiệm vụ giảng dạy, hướng dẫn thực hành, thí nghiệm tại các xưởng trường, trạm, trại, trung tâm thực hành, phòng thí nghiệm, phòng bộ môn, tàu huấn luyện của cơ sở GDPT, cơ sở GDTX, cơ sở GDNN, cơ sở GDĐH công lập.

Theo Điểm a Khoản 3 Điều 2 Nghị định số: 54/2011/NĐ-CP ngày 4/7/2011 của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo” có nêu: Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên là thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

Còn tại Điều 3 Nghị định trên quy định: Nhà giáo đủ 5 năm (60 tháng) giảng dạy, giáo dục được tính hưởng mức phụ cấp thâm niên bằng 5% của mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ các năm sau trở đi, phụ cấp thâm niên mỗi năm được tính thêm 1%.

Căn cứ vào hướng dẫn nêu trên thì phụ cấp thâm niên sẽ được tính sau khi nhà giáo hết thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu. Mức phụ cấp được áp dụng theo Điều 3 Nghị định số: 54/2011/NĐ-CP.

Lưu ý: Điều kiện bắt buộc phải là nhà giáo thuộc danh sách trả lương được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt. 

GD&TĐ

Tin tiêu điểm