Bản in

Kết nối

Thứ Ba, 12/3/2019 06:16

Phụ cấp lần đầu và phụ cấp thu hút

Trong giờ học tại Trường TH Thuận Bình (huyện Thạch Hóa, Long An)Trong giờ học tại Trường TH Thuận Bình (huyện Thạch Hóa, Long An)

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là giáo viên tiểu học được biệt phái đến vùng có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn (KTXH - ĐBKK) để dạy học. Xin hỏi, tôi có được hưởng phụ cấp lần đầu và phụ cấp thu hút hay không? Nguyễn Văn Kha (nvkha***@gmail.com)

Trả lời: Theo Khoản 5, 6 Luật Viên chức quy định: Viên chức được cử biệt phái đến miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện KTXH - ĐBKK được hưởng chính sách hỗ trợ theo quy định của Chính phủ. Hết thời hạn biệt phái, viên chức trở về đơn vị cũ công tác. Người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập cử viên chức biệt phái có trách nhiệm tiếp nhận và bố trí việc làm cho viên chức hết thời hạn biệt phái phù hợp với chuyên môn, nghiệp vụ của viên chức.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp thu hút và trợ cấp lần đầu. Cụ thể: Theo Khoản 1, 2 Điều 8 Văn bản hợp nhất số: 27/VBHN-BGDĐT ngày 23/12/2014 của Bộ GD&ĐT quy định: Nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục (thuộc địa phương hoặc từ địa phương khác đến) được điều động đến công tác hoặc hiện đang công tác tại vùng có điều kiện KTXH - ĐBKK được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có). Thời gian hưởng phụ cấp thu hút không quá 5 năm. Thời điểm tính hưởng phụ cấp thu hút của các đối tượng được xác định theo Điểm a, b, c, Khoản 2 Điều 8 Văn bản này.

Còn tại Điều 10 của Văn bản quy định: Nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục khi được luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện KTXH - ĐBKK được hưởng trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương tối thiểu chung cho một người tại thời điểm nhận công tác, luân chuyển ghi trong quyết định luân chuyển. UBND cấp huyện của địa phương có trách nhiệm tiếp nhận, giải quyết trợ cấp lần đầu và chỗ ở cho nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục được chuyển đến địa phương. Chỉ thực hiện một lần mức trợ cấp quy định tại Khoản 3 Điều 9, Khoản 1 Điều này trong cả thời gian công tác ở vùng có điều kiện KTXH - ĐBKK.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

GD&TĐ