Bản in

Kết nối

Thứ Sáu, 31/5/2019 06:42

Phụ cấp độc hại thư viện

Ảnh InternetẢnh Internet

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là giáo viên tiểu học đang trực tiếp giảng dạy, do thiếu một số tiết nên được điều làm thêm công tác thư viện. Vậy tôi có được hưởng phụ cấp độc hại thư viện không? Nguyễn Hương (nguyenhuong***@gmail.com).

Trả lời: Theo Điều 9 của Quy định về tiêu chuẩn thư viện trường phổ thông ban hành kèm theo Quyết định số: 01/2003/QĐ-BGDĐT ngày 2/1/2003 của Bộ GD&ĐT, nhân viên làm việc trong thư viện trường học đã được cấp có thẩm quyền công nhận đạt quy định về tiêu chuẩn thư viện trường phổ thông (ban hành kèm theo Quyết định số 01/2003/QĐ-BGDĐT) được hưởng lương và các chế độ phụ cấp như ngành Văn hoá - Thông tin quy định.

Các chế độ phụ cấp ngành Văn hoá - Thông tin quy định tại Mục II, Mục III và Mục IV Thông tư số 26/2006/TT-BVHTTngày 21/2/2006 của Bộ Văn hoá - Thông tin (nay là Bộ Văn hoá, Thể thao và Du lịch) hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp độc hại, nguy hiểm và bồi dưỡng bằng hiện vật đối với cán bộ, công chức, viên chức ngành Văn hoá - Thông tin.

Theo đó, mức 2 (hệ số 0,2 so với lương tối thiểu) áp dụng đối với những người trực tiếp làm các công việc sau: Kiểm kê, bảo quản, xử lý kỹ thuật các hiện vật, tài liệu, sách báo, phim ảnh trong kho lưu trữ của bảo tàng, thư viện và viện lưu trữ; tu sửa, phục chế tài liệu, hiện vật của thư viện, viện lưu trữ và bảo tàng.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, bạn chỉ làm công tác thư viện kiêm nhiệm; do đó bạn không thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp độc hại theo quy định hiện hành. Bạn được hưởng các chế độ chính sách liên quan đến nhà giáo như: Phụ cấp thâm niên nhà giáo, phụ cấp đứng lớp...

Đối với phụ cấp thâm niên, Nhà giáo quy định tại Điều 1 Thông tư liên tịch 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV- BTC-BLĐTBXH có thời gian giảng dạy, giáo dục được tính hưởng phụ cấp thâm niên theo quy định tại Khoản 1 Điều này đủ 5 năm (60 tháng) thì được hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ năm thứ sáu trở đi, mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%.

Còn đối với phụ cấp ưu đãi (phụ cấp đứng lớp) được áp dụng theo Thông tư liên tịch số: 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC ngày 23/1/2006 của liên Bộ gồm: Bộ Tài chính, Bộ GD&ĐT “Hướng dẫn thực hiện Quyết định số 244/2005 ngày 6/10/2005 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

GD&TĐ

Tin tiêu điểm