Bản in

Kết nối

Thứ Năm, 27/12/2018 08:00

Phụ cấp dạy lớp ghép

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Trường tiểu học chúng tôi có giáo viên Thể dục, Âm nhạc, Mỹ thuật, Tiếng Anh đều dạy lớp ghép; tuy nhiên chưa đủ số tiết theo quy định của trường tiểu học. Cụ thể là: Giáo viên Thể dục dạy 12 tiết/tuần, Âm nhạc dạy 8 tiết/tuần, Mỹ thuật dạy 12 tiết/tuần, tiếng Anh dạy 24 tiết/tuần. Vậy theo quy định, chúng tôi có được hưởng chế độ dạy lớp ghép không? Đức Kỷ (ducki***@gmail.com)

Trả lời: Theo Khoản 1 Điều 6 Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông (Ban hành kèm theo Thông tư số 28 /2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/ 2009 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT) có nêu: Định mức tiết dạy của giáo viên tiểu học là 23 tiết, giáo viên THCS là 19 tiết, giáo viên THPT là 17 tiết;

Còn tại Điều 3 Quyết định số: 15/2010/QĐ-TTg ngày 3/3/3010 của Thủ tướng Chính phủ “về phụ cấp dạy lớp ghép đối với giáo viên trực tiếp giảng dạy học sinh tiểu học trong các cơ sở giáo dục công lập”, quy định: Điều kiện được hưởng phụ cấp dạy lớp ghép như sau: Giáo viên được thủ trưởng cơ sở giáo dục hoặc cấp có thẩm quyền phân công dạy lớp ghép được tính hưởng phụ cấp quy định tại Quyết định này.

Mức phụ cấp được hưởng như sau: Giáo viên dạy lớp ghép hai trình độ, mỗi tháng được hưởng thêm 50% tiền lương của tháng giảng dạy.

Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp dạy lớp ghép. Cách tính như sau:

Phụ cấp dạy lớp ghép được tính trả trên cơ sở tiền lương tháng của giáo viên; Tiền lương tháng của giáo viên (T) = [hệ số lượng theo ngạch, bậc hiện hưởng + phụ cấp chức vụ lãnh đạo (nếu có) + phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) + hệ số chênh lệch bảo lưu (nếu có)] x mức lương tối thiểu chung. Nếu là giáo viên dạy lớp ghép 2 trình độ thì phụ cấp sẽ là: T x 50%;

Chế độ phụ cấp dạy lớp ghép được tính trả theo tháng giảng dạy, chi trả cùng kỳ lương hàng tháng và không dùng để tính đóng, hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc – Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

Sỹ Điền