Bản in

Kết nối

Thứ Năm, 15/11/2018 08:00

Phó hiệu trưởng có được hưởng phụ cấp thu hút?

Ảnh minh họaẢnh minh họa

  GD-TĐ: * Hỏi: Tôi là giáo viên mầm non trường công lập. Năm 2014, nơi tôi công tác được Nhà nước công nhận là vùng có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn (KTXH – ĐBKK) và đã được hưởng phụ cấp thu hút. Tháng 8/2017, tôi được điều động về vùng thuận lợi để công tác. Tháng 9/2018, tôi tiếp tục được điều động về vùng có điều kiện KTXH – ĐBKK để dạy học và được bổ nhiệm làm phó hiệu trưởng. Hàng ngày, tôi phải đi hơn 40km để đến trường và tôi chưa từng được hưởng trợ cấp lần đầu. Xin hỏi, trường hợp của tôi có được hưởng trợ cấp này hay không; Và tôi có tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút hay không? Lê Ngọc Thịnh (ngocthinh***@gmail.com)

* Trả lời: Theo Điều 10 Văn bản hợp nhất số: 27/VBHN-BGDĐT ngày 23/12/2014 của Bộ GD&ĐT, nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục (QLGD) khi được luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện KTXH - ĐBKK được hưởng trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương tối thiểu chung cho một người tại thời điểm nhận công tác, luân chuyển ghi trong quyết định luân chuyển.

UBND cấp huyện của địa phương có trách nhiệm tiếp nhận, giải quyết trợ cấp lần đầu và chỗ ở cho nhà giáo, cán bộ QLGD được chuyển đến địa phương. Chỉ thực hiện một lần mức trợ cấp quy định tại Khoản 3 Điều 9, Khoản 1 Điều này trong cả thời gian công tác ở vùng có điều kiện KTXH - ĐBKK.

Về phụ cấp thu hút, theo Khoản 3 Điều 8 Văn bản trên, tính từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, nhà giáo, cán bộ QLGD đã hết thời hạn công tác theo quy định nhưng cơ quan QLGD có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện KTXH – ĐBKK thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có), nhưng thôi không hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện KTXH - ĐBKK quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn được hưởng trợ cấp lần đầu và tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút theo quy định hiện hành.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc – Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

Sỹ Điền

Tin tiêu điểm

ĐỌC NHIỀU NHẤT