Bản in

Kết nối

Thứ Ba, 9/6/2015 17:19

Nghỉ ốm đau có được hưởng phụ cấp ưu đãi?

Nghỉ ốm đau có được hưởng phụ cấp ưu đãi?

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là giáo viên biên chế của một trung tâm giáo dục thường xuyên. Hiện tôi đã có 13 năm trong nghề và 13 năm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. 

Vừa qua, tôi bị ốm nặng phải nằm viện gần 1 tháng. Vậy trong thời gian nằm viện tôi có được hưởng phụ cấp đứng lớp hay không? – Lê Công Thành (lcthanh***@gmail.com).

* Trả lời:

Theo Điểm b, Khoản 2, Mục II Thông tư liên tịch số 01/2006/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 23/1/2006 hướng dẫn thực hiện Quyết định 244/2005/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ về chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập quy định về thời gian không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi như sau:

Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP; Thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng; Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên; Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành;Thời gian bị đình chỉ giảng dạy.

Theo Điểm a, Khoản 1 Điều 23 Luật Bảo hiểm xã hội quy định thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong một năm đối với người lao động làm việc trong điều kiện bình thường, tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần là 30 ngày nếu đã đóng Bảo hiểm xã hội dưới 15 năm.

Căn cứ vào các quy định nêu trên nêu trên và theo thư bạn viết, bạn bị ốm phải nằm viện gần 1 tháng; do đó bạn vẫn được hưởng chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo (tức là phụ cấp đứng lớp), mức phụ cấp được thực hiện theo Mục 3 Phần II Thông tư liên tịch số 01/2006/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC.

Cách tính như sau:

Mức phụ cấp ưu đãi được hưởng = Mức lương tối thiểu chung x [hệ số lương theo ngạch, bậc hiện hưởng + hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo (nếu có) + % (quy theo hệ số) phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có)] x tỷ lệ % phụ cấp ưu đãi.

Sỹ Điền