Bản in

Kết nối

Thứ Ba, 25/6/2019 21:01

Nghỉ bù chế độ thai sản

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Vợ tôi là giáo viên nghỉ thai sản đúng vào dịp nghỉ hè, trong thời gian nghỉ phát sinh 1 số vấn đền như sau: Không được nghỉ bù vào 2 tháng hè. Vợ tôi mới sinh được 1 tháng 20 ngày nhà trường yêu cầu đi tập huấn. Mong quý báo giải thích giúp? Nguyễn Thu Thủy (thuthuy***@gmail.com)

Trả lời: Theo Công văn 1125/NGCBQLGD-CSNGCB của Cục Nhà giáo và Cán bộ quản lý GD (Bộ GD&ĐT), hướng dẫn giải quyết chế độ thai sản của giáo viên trùng với thời gian nghỉ hè:

Theo khoản 7 Điều 6 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ Quy định chi tiết một số điều của Bộ luật Lao động về thời gian làm việc, thời gian nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động, thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm.

Thời gian nghỉ hè của giáo viên bao gồm cả thời gian nghỉ hằng năm là 8 tuần đối với giáo viên mầm non (khoản 2 Điều 3 Thông tư 48/2011/TT-BGDĐT) và 2 tháng đối với giáo viên phổ thông (khoản 4 Điều 1 Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT). Thời gian này giáo viên được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có).

Căn cứ kế hoạch năm học, quy mô, đặc điểm, điều kiện cụ thể của từng trường. Hiệu trưởng bố trí thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên một cách hợp lý theo đúng quy định (khoản 2 Điều 3 Thông tư 48/2011/TT-BGDĐT, khoản 3 Điều 5 Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT).

Do đó, trường hợp giáo viên nữ có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì sẽ được cơ sở GD bố trí thời gian nghỉ hằng năm theo quy định tại Điều 111 và Điều 112 Bộ luật Lao động hoặc thanh toán tiền nghỉ hằng năm (nếu do yêu cầu công tác, cơ sở GD không bố trí được thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên) theo quy định tại Điều 114 Bộ luật Lao động.

Mức chi hỗ trợ cho giáo viên trong trường hợp cơ sở GD không bố trí được thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên được quy định tại khoản 2 Điều 5 Thông tư 141/2011/TT-BTC ngày 20/10/2011 của Bộ Tài chính.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, vợ của bạn sẽ được nghỉ bù chế độ thai sản theo Điều 111 và Điều 112 Bộ luật Lao động. Việc vợ bạn phải đi tập huấn, nếu thấy sức khỏe chưa ổn định và vẫn còn yếu; vợ bạn có thể đề xuất với lãnh đạo nhà trường xin được miễn tham gia.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

GD&TĐ

Tin tiêu điểm