Bản in

Kết nối

Thứ Tư, 13/3/2019 13:00

Luân chuyển công tác về nơi ban đầu?

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là giáo viên tiểu học được điều động về vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn để dạy học. Thời hạn 3 năm. Hiện nay, tôi đã lập gia đình với một giáo viên đang dạy THCS ở tại địa phương này. Tôi cũng đã chuyển hộ khẩu về đây. Xin hỏi chuyên mục, hết thời hạn tôi có phải luân chuyển nơi công tác ban đầu nữa hay không? – Nguyễn Thị Kim Yến (ntkimyen***@gmail.com).

Trả lời: Theo Điều 9 Văn bản hợp nhất số: 27/VBHN-BGDĐT ngày 23/12/2014 của Bộ GD&ĐT quy định: Thời hạn luân chuyển nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục (QLGD) đến công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn là 3 năm đối với nữ và 5 năm đối với nam. Hết thời hạn công tác nói trên, nhà giáo, cán bộ QLGD được cơ quan QLGD có thẩm quyền sắp xếp luân chuyển công tác trở về nơi ở và làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc tạo điều kiện để nhà giáo, cán bộ QLGD liên hệ chuyển công tác, giải quyết thuyên chuyển theo nguyện vọng.

Cơ quan QLGD, địa phương nơi nhà giáo, cán bộ QLGD luân chuyển trở về có trách nhiệm tiếp nhận, sắp xếp và bố trí việc làm đồng thời luân chuyển người khác đi thay thế nếu có yêu cầu. Nếu có khó khăn về biên chế và quỹ lương sẽ được điều chỉnh về biên chế và quỹ lương. Hết thời hạn nói trên, nhà giáo, cán bộ QLGD tình nguyện ở lại để tiếp tục công tác và ổn định cuộc sống lâu dài thì được xét để cấp đất làm nhà, làm kinh tế trang trại, kinh tế gia đình và được vay vốn làm nhà, làm kinh tế với lãi suất ưu đãi trả dần trong 10 năm.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, về nguyên tắc bạn vẫn phải chuyển về nơi công tác ban đầu trước khi chuyển đến vùng có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn để công tác. Tuy nhiên, bạn có thể trình bày nguyện vọng, điều kiện hoàn cảnh gia đình với các cấp có thẩm quyền để được tiếp tục công tác, thậm chí có thể đề xuất nguyện vọng trở thành viên chức chính thức của nhà trường – nơi bạn đang dạy học hiện nay.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm,Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

GD&TĐ