Bản in

Kết nối

Chủ Nhật, 8/10/2017 07:54

Không cấp lại bản chính văn bằng, chứng chỉ

Ảnh minh họa/internetẢnh minh họa/internet

GD&TĐ - Tôi là học sinh trường THPT Nguyễn Bỉnh Khiêm niên học 2001-2004. Hiện tôi bị mất bằng tốt nghiệp THPT và muốn xin cấp lại. Vậy xin hỏi thủ tục cấp lại bằng tốt nghiệp như thế nào? Tôi hiện đi làm xa thì có thể nhờ chị gái làm thủ tục không, nếu được thì cần những giấy tờ gì? - Nguyễn Ngọc Khương - Tỉnh Hải Dương.

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 3 Điều 2 Quy chế văn bằng, chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân ban hành kèm theo Quyết định số 33/2007/QĐ-BGDĐT ngày 20/6/2007 của Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định bản chính văn bằng, chứng chỉ chỉ cấp một lần, không cấp lại.

Người bị mất bản chính văn bằng, chứng chỉ chỉ được cấp lại bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc.

Người yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc có thể trực tiếp yêu cầu hoặc gửi yêu cầu của mình đến cơ quan có thẩm quyền cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc qua bưu điện. Không hạn chế số lượng bản sao yêu cầu được cấp.

Theo Chinhphu.vn

Tin tiêu điểm