Bản in

Kết nối

Thứ Bảy, 24/10/2015 19:00

Học hệ tại chức, có được miễn học phí?

Học hệ tại chức, có được miễn học phí?

Ông Trương Mạnh Huân (Hà Nội) năm nay 31 tuổi, là con thương bệnh binh, đang công tác tại lực lượng vũ trang và được đơn vị đồng ý cho đi học tại Trường Đại học Văn hóa nghệ thuật quân đội (hệ tại chức), song phải tự đóng học phí.

Ông Huân hỏi, trường hợp của ông có được ưu tiên miễn học phí không và nếu được thì quy định tại văn bản nào?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 2 của Thông tư liên tịch số 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 30/5/2014 của Liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tài chính và Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thì: "Đối tượng áp dụng là học sinh, sinh viên học chính quy, học liên thông theo hình thức đào tạo chính quy tại các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học" và Khoản 6 Điều 17 của Thông tư liên tịch số 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH quy định: "Không áp dụng chế độ miễn, giảm học phí đối với trường hợp đang hưởng lương và sinh hoạt phí khi đi học, các trường hợp học sau đại học".

Đối chiếu với các quy định trên thì trường hợp đang công tác tại lực lượng vũ trang và học hệ tại chức không thuộc diện được miễn, giảm học phí.

Theo Báo Điện tử Chính phủ