Bản in

Kết nối

Thứ Ba, 7/5/2019 10:20

Học chức danh nghề nghiệp

Ảnh minh họa.Ảnh minh họa.

GD&TĐ - Hỏi: Năm 2004, tôi tốt nghiệp CĐ Sư phạm, ngành GD tiểu học, được phân công dạy tiểu học từ đó đến nay. Năm 2012, tôi tốt nghiệp ĐH. Hiện tại, tôi giữ ngạch V.07.03.07, bậc 5/9. Vậy tôi có phải thuộc diện đi học chức danh nghề nghiệp không? Nguyễn Minh Khuê (minhkhue***@gmail.com).

Trả lời: Theo thư bạn viết, bạn đang được xếp GV tiểu học hạng II - mã số: V.07.03.07. Tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư số: 21/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của Bộ GD&ĐT, hướng dẫn: Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng như sau: Có bằng tốt nghiệp đại học sư phạm tiểu học hoặc đại học sư phạm các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên; Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với những vị trí việc làm yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc;

Đối với giáo viên dạy ngoại ngữ thì trình độ ngoại ngữ thứ hai phải đạt bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam; Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11/3/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin; Có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên tiểu học hạng II.

Như vậy để được xếp GV tiểu học hạng II, GV bắt buộc phải có các văn bằng chứng chỉ nêu trên, trong đó có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên tiểu học hạng II. Đây là chứng chỉ bắt buộc, do đó nếu bạn chưa có thì cần đi học để bổ sung vào hồ sơ.

Ngoài ra, bạn cần đảm bảo các tiêu chuẩn chung về đạo đức nghề nghiệp của GV tiểu học như: Có ý thức trau dồi đạo đức, nêu cao tinh thần trách nhiệm, giữ gìn phẩm chất, danh dự, uy tín của nhà giáo; gương mẫu trước học sinh.

Thương yêu, đối xử công bằng và tôn trọng nhân cách của học sinh; bảo vệ các quyền và lợi ích chính đáng của học sinh; đoàn kết, giúp đỡ đồng nghiệp. Các tiêu chuẩn đạo đức khác của giáo viên quy định tại Luật Giáo dục và Luật Viên chức (theo Điều 3 Thông tư số: 21/2015/TTLT-BGDĐT-BNV). 

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

GD&TĐ