Bản in

Kết nối

Thứ Ba, 2/4/2019 22:40

Học chức danh nghề nghiệp

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là giáo viên tiểu học vào ngành từ năm 1987, đang ở mã ngạch T47-V.07.03.07 - giáo viên tiểu học hạng II. Năm nay tôi đã 52 tuổi, vậy tôi có cần học chức danh nghề nghiệp và bổ sung chứng chỉ tiếng Anh, Tin học để giữ hạng không? - Trần Bích Huệ (bichhue***@gmail.com).

Trả lời: Khoản 2 Điều 4 Thông tư số: 21/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của liên bộ gồm Bộ GD&ĐT và Bộ Nội vụ, hướng dẫn: Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng. Cụ thể như sau: Có bằng tốt nghiệp ĐHSP tiểu học hoặc ĐHSP các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên;

Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT; Đối với giáo viên dạy ngoại ngữ thì trình độ ngoại ngữ thứ hai phải đạt bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT;

Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11/3/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin; Có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên tiểu học hạng II.

Như vậy, căn cứ vào hướng dẫn nêu trên; quy định về tiêu chuẩn tin học và ngoại ngữ là yêu cầu bắt buộc đối với viên hạng II.

Tuy nhiên, bạn có thể tham khảo thêm Thông tư số: 20/2017/TT-BGDĐT ngày 18/8/2017 của Bộ GD&ĐT “Quy định tiêu chuẩn, điều kiện, nội dung, hình thức thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non, phổ thông công lập”; trong đó có Điều 7 quy định về trường hợp miễn thi môn ngoại ngữ và tin học trong kỳ thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên.

Theo Điểm a Khoản 1 Điều 7 Thông tư này hướng dẫn: Giáo viên tính đến ngày 31/12 của năm tổ chức thi thăng hạng, có tuổi đời từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nam và từ đủ 50 tuổi trở lên đối với nữ thì miễn thi ngoại ngữ đối với giáo viên dự thi thuộc một trong các trường hợp được quy định tại Điểm a, b, c, d.

Trường hợp giáo viên được miễn thi tin học khi đã tốt nghiệp từ trung cấp chuyên ngành tin học hoặc công nghệ thông tin trở lên.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

GD&TĐ