Bản in

Kết nối

Thứ Sáu, 17/5/2019 16:50

Giữ hạng chức danh

Ảnh internetẢnh internet

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là GV Tiếng Anh trường THCS. Tôi đang là GV hạng II. Vậy muốn giữ hạng tôi có phải học thêm bằng B tiếng Pháp và chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm hay không? - Nguyễn Y Sỹ (nguyenysy***@gmail.com).

Trả lời: Nội dung bạn quan tâm, chúng tôi xin được viện dẫn văn bản quy phạm pháp luật để bạn tham khảo và đối chiếu với trường hợp của mình: Theo Khoản 2 Điều 5 Thông tư liên tịch số: 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của liên Bộ GD&ĐT, Bộ Nội vụ quy định: Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng như sau: Có bằng tốt nghiệp đại học sư phạm trở lên hoặc có bằng tốt nghiệp đại học các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với GV THCS;

Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với những vị trí việc làm yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc;

Đối với GV dạy ngoại ngữ thì trình độ ngoại ngữ thứ hai phải đạt bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam; Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11/3/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin; Có chứng chỉ bồi dưỡng GV THCS hạng II.

Còn tại Khoản 2 Điều 11 Thông tư liên tịch số: 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV, hướng dẫn: Viên chức đã được bổ nhiệm vào ngạch GV THCS chưa đạt chuẩn (mã số 15c.208) quy định tại Quyết định số 61/2005/QĐ-BNV tính đến ngày Thông tư liên tịch này có hiệu lực thi hành mà không đủ điều kiện, tiêu chuẩn để bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp GV THCS thì được bảo lưu và thực hiện các chế độ, chính sách ở ngạch hiện giữ trong thời gian không quá 5 năm kể từ ngày Thông tư liên tịch này có hiệu lực thi hành.

Nếu viên chức đáp ứng đủ tiêu chuẩn, điều kiện ở chức danh GV THCS hạng III thì cơ quan, đơn vị sử dụng viên chức báo cáo cơ quan, đơn vị quản lý viên chức để xem xét, quyết định bổ nhiệm vào chức danh GV THCS hạng III. Trường hợp viên chức được cử đi học tập nâng cao trình độ mà không tham gia học tập hoặc kết quả học tập không đạt yêu cầu thì cơ quan, đơn vị sử dụng viên chức báo cáo cơ quan, đơn vị quản lý viên chức xem xét bố trí lại công tác khác hoặc thực hiện tinh giản biên chế.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

GD&TĐ