Bản in

Kết nối

Thứ Năm, 23/2/2017 07:07

Giáo viên THPT dạy 18 tiết/tuần có được tính tiền dạy thêm giờ?

Ảnh có tính chất minh họa/internetẢnh có tính chất minh họa/internet

GD&TĐ - Chúng tôi là giáo viên THPT, trong năm học 2015 – 2016 nhà trường phân công chúng tôi dạy 17 tiết/tuần trong học kỳ 1, học kỳ 2 được phân công dạy18 tiết/tuần. Vậy chúng tôi có được tính tăng giờ trong năm học đó không, nếu được thì tính như thế nào? – Bùi Quang (mualu2008@gmail.com).

* Trả lời:

Khoản 1 Điều 6 Quy định chế làm việc đối với giáo viên phổ thông (Ban hành kèm theo Thông tư số: 28 /2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT), có nêu: Định mức tiết dạy trong một tuần của giáo viên tiểu học là 23 tiết, giáo viên trung học cơ sở là 19 tiết, giáo viên trung học phổ thông là 17 tiết;

Còn tại Khoản 6 Điều 3 Thông tư số: 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 8/3/2013 của Bộ Tài chính “Hướng dẫn thực hiện chế độ trả lương dạy thêm giờ đối với nhà giáo trong các cơ sở giáo dục công lập”, nêu rõ:

Chỉ thanh toán tiền lương dạy thêm giờ ở đơn vị hoặc bộ môn thiếu số lượng nhà giáo do cấp có thẩm quyền phê duyệt. Đơn vị hoặc bộ môn không thiếu nhà giáo thì chỉ được thanh toán tiền lương dạy thêm giờ khi có nhà giáo nghỉ ốm, nghỉ thai sản theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội hoặc đi học tập, bồi dưỡng, tham gia đoàn kiểm tra, thanh tra và tham gia những công việc khác do cấp có thẩm quyền phân công, điều động phải bố trí nhà giáo khác dạy thay.

Căn cứ vào các quy định và hướng dẫn nêu trên nếu bạn thuộc một trong các trường hợp được nêu trong Khoản 6 Điều 3 Thông tư số: 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC thì bạn sẽ được thanh toán tiền dạy thêm giờ theo quy định hiện hành. Cụ thể , cách tính tiền lương dạy thêm giờ được áp dụng theo Điều 4 Thông tư này.

Sỹ Điền

Tin tiêu điểm