Bản in

Kết nối

Thứ Ba, 24/7/2018 11:09

Giáo viên nữ nghỉ thai sản trùng vào hai tháng nghỉ hè thì được nghỉ bù thêm hai tháng

Giáo viên nữ nghỉ thai sản trùng vào hai tháng nghỉ hè thì được nghỉ bù thêm hai tháng

GD&TĐ - * Hỏi: Theo quy định của Bộ GD&ĐT giáo viên nữ nghỉ thai sản trùng vào hai tháng nghỉ hè thì được nghỉ bù thêm hai tháng. Như vậy, sau khi được hưởng chế độ thai sản 6 tháng thì 2 tháng nghỉ bù có được hưởng nguyên lương như khi đi làm không hay mức lương nghỉ thêm 2 tháng này được thỏa thuận giữa đơn vị sử dụng lao động và người lao động với mức chi trả phù hợp? - Phạm Thúy (phamthuy***@gmail.com).

* Trả lời: Theo Khoản 3 Công văn số: 1125/NGCBQLGD-CSNGCB ngày 18/8/2017 của Cục Nhà giáo và Cán bộ Quản lý giáo dục: Thời gian nghỉ hè của giáo viên bao gồm cả thời gian nghỉ hằng năm là 8 tuần đối với giáo viên mầm non (Khoản 2 Điều 3 Thông tư 48/2011/TT-BGDĐT) và 2 tháng đối với giáo viên phổ thông (Khoản 4 Điều 1 Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT). Thời gian này giáo viên được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có). Căn cứ kế hoạch năm học, quy mô, đặc điểm, điều kiện cụ thể của từng trường, hiệu trưởng bố trí thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên một cách hợp lý theo đúng quy định (Khoản 2 Điều 3 Thông tư 48/2011/TT-BGDĐT, khoản 3 Điều 5 Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT).

Do đo, trường hợp giáo viên nữ có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì sẽ được cơ sở giáo dục bố trí thời gian nghỉ hằng năm theo quy định tại Điều 111 và Điều 112 Bộ luật Lao động hoặc thanh toán tiền nghỉ hằng năm (nếu do yêu cầu công tác, cơ sở giáo dục không bố trí được thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên) theo quy định tại Điều 114 Bộ luật Lao động.

Mức chi hỗ trợ cho giáo viên trong trường hợp cơ sở giáo dục không bố trí được thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên được quy định tại khoản 2 Điều 5 Thông tư 141/2011/TT-BTC ngày 20/10/2011 của Bộ Tài chính.

Căn cứ vào quy định nêu trên, bạn cần hiểu tường minh rằng, giáo viên nữ có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì sẽ bố trí thời gian nghỉ hằng năm theo quy định tại Điều 111 và Điều 112 Bộ luật Lao động chứ không phải bạn được nghỉ bù đủ 2 tháng hè. Trong trường hợp cơ sở giáo dục không bố trí được thời gian nghỉ cho bạn, thanh toán tiền theo quy định tại Thông tư 141/2011/TT-BTC ngày 20/10/2011 của Bộ Tài chính.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục Hộp thư bạn đọc – Báo Giáo dục & Thời đại: 29B,

Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội). Email: bandocgdtd@gmail.com.

Sỹ Điền