Bản in

Kết nối

Thứ Sáu, 27/1/2017 09:05

Giáo viên nữ đang mang thai chưa xem xét xử lý kỷ luật

Ảnh có tính chất minh họa/internetẢnh có tính chất minh họa/internet

GD&TĐ - Hỏi: Xin hỏi, giáo viên có bị xử lý kỷ luật khi đang trong thời gian mang thai hay không? – Nguyễn Đức Tính (nguyentinh***@gmail.com).

* Trả lời:

Tại Điều 5 Nghị định số: 27/2012/NĐ-CP ngày 6/4/2012 của Chính phủ quy định: Cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền chưa xem xét xử lý kỷ luật đối với viên chức có hành vi vi phạm pháp luật trong các trường hợp sau:

- Đang trong thời gian nghỉ hàng năm, nghỉ theo chế độ, nghỉ việc riêng được người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập cho phép;

- Đang trong thời gian điều trị, chữa bệnh có xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền;

- Viên chức nữ đang trong thời gian mang thai, nghỉ thai sản, đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi;

- Đang bị tạm giữ, tạm giam chờ kết luận của cơ quan có thẩm quyền điều tra, truy tố, xét xử về hành vi vi phạm pháp luật.

Căn cứ vào quy định nêu trên, giáo viên nữ đang trong thời gian mang thai mà vi phạm kỷ luật thì chưa xem xét xử lý kỷ luật.

Sỹ Điền

Tin tiêu điểm