Bản in

Kết nối

Thứ Bảy, 18/8/2018 11:45

Giảm định mức tiết dạy đối với chủ nhiệm lớp

Trong giờ học tại Trường Tiểu học Nam Thành Công, Ba Đình, Hà NộiTrong giờ học tại Trường Tiểu học Nam Thành Công, Ba Đình, Hà Nội

 GD&TĐ - * Hỏi: Giáo viên A làm tổ trưởng tổ tự nhiên kiêm ủy viên Ban chấp hành Công đoàn, tham gia chủ nhiện lớp thì giáo viên A được giảm định mức tiết dạy như thế nào? – Nguyễn Hải Minh (minhhai260768@yahoo.com.vn)

* Trả lời: Theo Khoản 1, 5 Điều 8 Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông ban hành kèm theo Thông tư số 28 /2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT, hướng dẫn: Giáo viên chủ nhiệm lớp ở cấp tiểu học được giảm 3 tiết/tuần, ở cấp THCS và cấp THPT được giảm 4 tiết/tuần. Tổ trưởng bộ môn được giảm 3 tiết/tuần.

Còn tại Điều 3 Thông tư số 08/2016/TT-BGDĐT ngày 28/3/2016 của Bộ GD&ĐT có nêu: Giáo viên mầm non làm ủy viên Ban chấp hành Công đoàn; tổ trưởng, tổ phó Công đoàn không chuyên trách được giảm 3 giờ dạy trong một tuần (quy ra 105 giờ dạy trong một năm học).

Giáo viên làm ủy viên Ban chấp hành Công đoàn, tổ trưởng, tổ phó Công đoàn không chuyên trách trường tiểu học, trường chuyên biệt cấp tiểu học được giảm 2 giờ dạy trong một tuần (quy ra 70 giờ dạy trong một năm học); trường THCS, trường chuyên biệt cấp THCS, trường THPT, trường chuyên biệt cấp THPT, trung tâm giáo dục nghề nghiệp - giáo dục thường xuyên, trung tâm giáo dục thường xuyên cấp tỉnh được giảm 1 giờ dạy trong một tuần (quy ra 35 giờ dạy trong một năm học).

Căn cứ vào hoạt động Công đoàn của đơn vị, hiệu trưởng trường mầm non, trường tiểu học, trường THCS, trường THPT, trường phổ thông có nhiều cấp học, trường chuyên biệt và giám đốc trung tâm giáo dục nghề nghiệp - giáo dục thường xuyên, trung tâm giáo dục thường xuyên cấp tỉnh cùng với Ban chấp hành Công đoàn thống nhất phương án bố trí thời gian làm công tác Công đoàn một cách linh hoạt, tuy nhiên cần phải đảm bảo định mức quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 3 của Thông tư này.

Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, bạn sẽ được giảm định mức tiết dạy của 2 nhiệm vụ đó là: Giáo viên chủ nhiệm và ủy viên Ban chấp hành Công đoàn cộng lại. Riêng với chức danh tổ trưởng tổ tự nhiên bạn sẽ không được giảm định mức tiết dạy vì Thông tư số 28 /2009/TT-BGDĐT chỉ quy định giảm định mức tiết dạy cho giáo viên kiêm nhiệm tổ trưởng tổ bộ môn.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục Hộp thư bạn đọc – Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội). Email: bandocgdtd@gmail.com.

Sỹ Điền