Bản in

Kết nối

Thứ Năm, 20/12/2018 09:00

Định mức giờ làm cho giáo viên nuôi con dưới 12 tháng tuổi

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Mới đây, tôi mới biết về giảm định mức giờ làm cho giáo viên nuôi con dưới 12 tháng tuổi nhưng trường tôi mới thực hiện năm 2018. Còn những năm trước không thực hiện. Như vậy có đúng không? (ntcuc***@gmail.com)

Trả lời: Theo Điều 10 Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông ban hành kèm theo Thông tư số 28 /2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT thì giáo viên được tuyển dụng bằng hợp đồng làm việc lần đầu được giảm 2 tiết/tuần. Giáo viên nữ có con nhỏ từ 12 tháng trở xuống, mỗi tuần lễ được giảm 3 tiết (đối với giáo viên THPT, THCS) và 4 tiết (đối với giáo viên tiểu học). Quy định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 6/12/2009.

Ngày 9/6/2017 Bộ GD&ĐT ban hành Thông tư số: 15/2017/TT-BGDĐT ngày 9/6/2017 sửa đổi, bổ sung một số điều của Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông ban hành kèm theo Thông tư số: 28/2009/TT-BGDĐ ngày 21/10/2009 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT. Theo đó, Thông tư này bổ sung Khoản 2a, Điều 10 như sau: Giáo viên nữ trường dự bị đại học có con nhỏ từ 12 tháng trở xuống, mỗi tuần được giảm 3 tiết. Quy định này có hiệu lực kể từ ngày 1/8/2017.

Căn cứ vào các quy định nêu trên và ứng với trường hợp của bạn, chúng tôi đưa ra các trường hợp sau để bạn tham khảo:

Thứ nhất, nếu bạn là giáo viên THPT, THCS mà đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi thì sẽ được giảm định mức 3 tiết/tuần và 4 tiết đối với giáo viên tiểu học.

Thứ hai, nếu bạn là giáo viên trường dự bị đại học có con nhỏ từ 12 tháng trở xuống, mỗi tuần được giảm 3 tiết.

Thứ ba, nếu bạn là giáo viên mầm non có con nhỏ từ 12 tháng trở xuống được giảm 5 giờ dạy/tuần (theo Khoản 2 Điều 5 Thông tư số: 48/2011/TT-BGDĐT ngày 25/10/2011 của Bộ GD&ĐT “Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên mầm non”. Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 9/12/2011).

Tất cả các quy định về giảm định mức tiết dạy đối với giáo viên nữ có con nhỏ dưới 12 tháng tuổi đều được áp dụng từ trước năm 2018. Do đó, việc nhà trường - nơi bạn đang công tác bắt đầu áp dụng thực hiện từ năm 2018 là chưa phù hợp với quy định hiện hành.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

Sỹ Điền