Bản in

Kết nối

Thứ Ba, 2/7/2019 11:24

Điều kiện về thời gian để dự thi thăng hạng GV THPT?

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Tháng 4/2013, tôi trúng tuyển vào viên chức GD ngạch GV trung học, mã ngạch 15.113 và được phân công công tác tại trường THPT cho đến nay. 

Quá trình công tác của tôi như sau: Từ tháng 4/2013 đến tháng 4/2014 tập sự, hưởng 85% lương. Đến tháng 5/2014 được bổ nhiệm vào ngạch GV trung học, mã ngạch 15.113. Đến tháng 4/2016, được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp GV THPT hạng III, mã số: V.07.05.15. Với quá trình công tác của tôi từ tháng 4/2013 đến tháng 4/2019 như đã trình bày như trên thì số năm giữ hạng GV THPT hạng III và tương đương của tôi là bao nhiêu năm? Tôi có đủ điều kiện về thời gian để dự thi thăng hạng GV THPT hạng III lên GV THPT hạng II hay không? Dương Duy Trường (duongduytruong***@gmail.com)

Trả lời: Theo Điểm i Khoản 3 Điều Chương II Thông tư số: 23/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của liên Bộ gồm: Bộ GD&ĐT, Bộ Nội vụ “Quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp GV THPT công lập” hướng dẫn: Viên chức thăng hạng từ chức danh GV THPT hạng III lên chức danh GV THPT hạng II phải có thời gian giữ chức danh GV THPT hạng III hoặc tương đương từ đủ 6 năm trở lên, trong đó thời gian gần nhất giữ chức danh GV THPT hạng III tối thiểu từ đủ 1 năm trở lên.

Theo Điểm C Khoản 1 Điều 9 Thông tư trên có nêu: Chức danh nghề nghiệp GV THPT hạng III được áp dụng hệ số lương của viên chức loại A1 (từ hệ số lương 2,34 đến hệ số lương 4,98).

Như vậy theo thư bạn viết, số năm giữ hạng GV THPT hạng III và tương đương của bạn được tính từ tháng 5/2014 (thời gian tập sự của bạn không được tính). Nếu tính đến tháng 5/2019 thì bạn có 5 năm giữ hạng GV THPT hạng III và tương đương. Đối chiếu với quy định trên và theo thư bạn viết, thì bạn chưa đủ điều kiện về thời gian (theo quy định, bạn phải có thời gian giữ chức danh GV THPT hạng III hoặc tương đương từ đủ 6 năm trở lên) để thi thăng hạng từ chức danh GV THPT hạng III lên chức danh GV THPT hạng II.

Ngoài điều kiện về thời gian, bạn cần chuẩn bị đầy đủ các quy định được hướng dẫn tại Điều 3 Thông tư số: 20/2017/TT-BGDĐT ngày 18/8/2017 của Bộ GD&ĐT “Quy định tiêu chuẩn, điều kiện, nội dung, hình thức thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp GV mầm non, phổ thông công lập”.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

GD&TĐ

Tin tiêu điểm