Bản in

Kết nối

Thứ Sáu, 27/7/2018 08:06

Điều kiện để dự thi xét nâng hạng II

Trong giờ thực hành của học sinh chuyên ngữ Trường ĐH VinhTrong giờ thực hành của học sinh chuyên ngữ Trường ĐH Vinh

 GD&TĐ - * Hỏi: Tôi là một giáo viên THPT dạy môn Tiếng Anh, sau đó tôi được bổ nhiệm làm phó hiệu trưởng một trường THPT. Tôi tiếp tục học thạc sỹ ngành Quản lý giáo dục. Trước khi dự thi chúng tôi đã phải học chuyển đổi ngành Quản lý giáo dục rồi. Vậy bây giờ nếu tôi có đầy đủ các điều kiện để dự thi xét nâng hạng II thì có cần phải có chứng chỉ ngoại ngữ 2 như yêu cầu đối với giáo viên dạy ngoại ngữ nữa không? (votatinhcb@gmail.com)

* Trả lời: Theo Khoản 2 Điều 5 Thông tư liên tịch số: 23/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của Bộ GD&ĐT, Bộ Nội vụ quy định về giáo viên THPT hạng II - Mã số V.07.05.14, trong đó có quy định tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng. Cụ thể như sau: Có bằng tốt nghiệp đại học sư phạm trở lên hoặc có bằng tốt nghiệp đại học các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với giáo viên THPT;

Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với những vị trí việc làm yêu cầu tiếng dân tộc.

Đối với giáo viên dạy ngoại ngữ thì trình độ ngoại ngữ thứ hai phải đạt bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam.

Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11/3/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin; Có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên THPT hạng II.

Như vậy, với quy định nêu trên và theo thư bạn viết, bạn vẫn cần có trình độ ngoại ngữ thứ hai phải đạt bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email:bandocgdtd@gmail.com.

Sỹ Điền