Bản in

Kết nối

Thứ Tư, 9/1/2019 06:31

Công tác kiêm nhiệm có được giảm định mức số tiết?

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Tôi đang là Phó Hiệu trưởng trường phổ thông dân tộc bán trú THCS, kiêm Chủ tịch công đoàn trường, kiêm Bí thư chi bộ nhà trường. Theo quy định tôi dạy 4 tiết/tuần. Vậy các công tác kiêm nhiệm của tôi có được giảm định mức số tiết không? Nếu được giảm số tiết thì giảm bao nhiêu tiết trên tuần? (thaok***@gmail.com).

Trả lời: Theo Khoản 2 Điều 7 Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông (Ban hành kèm theo Thông tư số 28 /2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/ 2009 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT) có nêu: Hiệu trưởng dạy 2 tiết/tuần. Phó hiệu trưởng dạy 4 tiết/tuần.

Còn theo Khoản 1 Điều 9 Quy định trên thì cán bộ giáo viên kiêm Bí thư Đảng bộ, Bí thư Chi bộ nhà trường, Chủ tịch Công đoàn trường hạng I được giảm 4 tiết/tuần, các trường hạng khác được giảm 3 tiết/tuần.

Tuy nhiên, Khoản 4 Điều 4 Thông tư số: 08/2016/TT-BGDĐT ngày 28/3/2016 của Bộ GD&ĐT “Quy định chế độ giảm định mức giờ dạy cho giáo viên, giảng viên làm công tác công đoàn không chuyên trách trong các cơ sở GD công lập thuộc hệ thống GD quốc dân” có nêu: Cán bộ quản lý trường học (Hiệu trưởng, Phó Hiệu trưởng) làm công tác công đoàn không chuyên trách vẫn phải dạy đủ số giờ dạy theo quy định. Nếu thời gian kiêm nhiệm làm công tác công đoàn dẫn đến tổng thời gian làm việc vượt định mức so với quy định thì được hưởng chế độ trả lương dạy thêm giờ theo quy định hiện hành.

Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên, Hiệu trưởng và Phó Hiệu trưởng kiêm nhiệm Bí thư Chi bộ và Chủ tịch Công đoàn không thuộc đối tượng được giảm định mức tiết dạy. Chế độ này chỉ áp dụng đối với giáo viên kiêm nhiệm các chức vụ nêu trên. Do đó, mặc dù bạn đang là Phó Hiệu trưởng trường phổ thông dân tộc bán trú THCS, kiêm Chủ tịch Công đoàn trường, kiêm Bí thư chi bộ nhà trường, nhưng bạn vẫn phải dạy đủ 4 tiết/tuần theo quy định hiện hành.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, xin gửi về chuyên mục Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

Báo GD&TĐ