Bản in

Kết nối

Thứ Tư, 17/7/2019 07:10

Cộng điểm ưu tiên khu vực

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Năm lớp 10, Trường THPT nơi cháu tôi học thuộc khu vực 2 nông thôn. Đến năm lớp 11, thì trường thuộc địa bàn khu vực 1. Vậy cháu tôi được cộng điểm ưu tiên khu vực hay không? Nguyễn Thị Bé (tỉnh Bến Tre)

Trả lời: Nội dung bạn quan tâm, chúng tôi xin được viện dẫn văn bản dưới đây để bạn có cơ sở đối chiếu. Tại Công văn số: 796 ngày 6/3/2019 của Bộ GD&ĐT “Về việc hướng dẫn công tác tuyển sinh đại học hệ chính quy, tuyển sinh cao đẳng, tuyển sinh trung cấp nhóm ngành đào tạo giáo viên hệ chính quy”, có nêu: Đối với các trường THPT do thay đổi địa giới hành chính, chuyển địa điểm hoặc thay đổi cấp hành chính, chính sách dẫn đến thay đổi mức ưu tiên khu vực thì mỗi giai đoạn hưởng mức ưu tiên khác nhau, trường sẽ được gán một mã trường khác nhau cùng với một mức ưu tiên khu vực phù hợp.

Thí sinh căn cứ thời gian học tập tại trường THPT chọn và điền đúng mã trường theo các giai đoạn để được hưởng đúng mức ưu tiên theo khu vực.

Công văn trên cũng dẫn giải ví dụ, cụ thể như sau: Trường THPT Nguyễn Đình Liễn từ năm 2013 về trước đóng trên địa bàn xã Cẩm Huy (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) thuộc KV2-NT, từ năm 2014, trường chuyển đến địa bàn Xã cẩm Dương thuộc KV1. Vậy trường này sẽ được gán 2 mã khác nhau: Mã 068 - gán cho trường trong thời gian từ năm 2013 về trước; Mã 053 - gán cho trường trong thời gian từ năm 2014 đến nay. Nếu thí sinh học tại trường này từ năm 2013 đến năm 2015, lớp 10 sẽ khai mã trường là 068, lớp 11 và lớp 12 khai mã trường là 053).

Mức điểm ưu tiên xác định theo quy định tại Khoản 5 Điều 7 của Quy chế tuyển sinh được tính theo thang điểm 10 trên tổng điểm tối đa của 3 bài thi/môn thi trong tổ hợp xét tuyển là 30. Nếu trường xét tuyển với thang điểm khác với thang điểm này. Ví dụ trường nhân hệ số môn chính trong tổ hợp xét tuyển) thì phải quy đổi mức điểm ưu tiên tương ứng với thang điểm mới và công bố trong Đề án tuyển sinh trước khi thí sinh đăng ký dự thi.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com

GD&TĐ

Tin tiêu điểm