Bản in

Kết nối

Thứ Năm, 15/8/2019 16:46

Có được giảm học phí?

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Con tôi đang theo học tại một trường cao đẳng tại Hà Nội. Con tôi là con em dân tộc thiểu số và là huyện nghèo 30a thuộc tỉnh Lào Cai. Vậy con tôi có được giảm học phí 70% theo quy định của Nhà nước không? (ducduoc***@gmail.com).

Trả lời: Theo Điểm C Điều 3 Thông tư liên tịch số: 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 30/3/2016 của liên Bộ gồm: Bộ GD&ĐT, Bộ Tài chính, Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội, các đối tượng được giảm 70% học phí gồm: HSSV học các ngành nghệ thuật truyền thống và đặc thù trong các trường văn hóa - nghệ thuật công lập và ngoài công lập, gồm: Nhạc công kịch hát dân tộc, nhạc công truyền thống Huế, đờn ca tài tử Nam Bộ, diễn viên sân khấu kịch hát, nghệ thuật biểu diễn dân ca, nghệ thuật ca trù, nghệ thuật bài chòi, biểu diễn nhạc cụ truyền thống;

HSSV các chuyên ngành nhã nhạc cung đình, chèo, tuồng, cải lương, múa, xiếc; một số nghề học nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm đối với giáo dục nghề nghiệp. Danh mục các nghề học nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm do Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội quy định;

Trẻ em học mẫu giáo và HSSV là người dân tộc thiểu số (không phải là dân tộc thiểu số rất ít người) ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của cơ quan có thẩm quyền. Cụ thể: Người dân tộc thiểu số (không phải là dân tộc thiểu số rất ít người theo quy định tại Điểm k Khoản 2 Điều 4 Thông tư liên tịch này); Vùng có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn: Được quy định tại phụ lục I kèm theo Thông tư liên tịch này (trừ các vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn).

Như vậy, nếu con bạn là người dân tộc thiểu số ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của cơ quan có thẩm quyền và đang theo học tại trường cao đẳng công lập thì con bạn thuộc đối tượng được giảm học phí 70% theo quy định hiện hành nêu trên.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

GD&TĐ

Tin tiêu điểm