Bản in

Kết nối

Thứ Tư, 13/12/2017 12:11

Có được chỉnh sửa thông tin trên bằng đại học?

Ảnh minh họa/internetẢnh minh họa/internet

GD&TĐ - Hỏi: Xin hỏi, có được chỉnh sửa lại thông tin trên bằng đại học hay không, nếu được thì cần những giấy tờ gì? Cụ thể, trong bằng đại học của tôi chỉ ghi năm sinh không ghi ngày, tháng. Nay tôi muốn bổ sung ngày, tháng vào trong bằng đại học có được không?- Nguyễn Thanh (thanhthanh***@gmail.com).

* Trả lời:

Bạn có thể đề nghị chỉnh sửa, bổ sung thông tin theo quy định hiện hành. Cụ thể: bạn có thể tham khảo và nghiên cứu quy định sau:

Tại Khoản 1 Điều 26 Quy chế quản lý bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, bằng tốt nghiệp THPT, văn bằng giáo dục đại học và chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân ban hành kèm theo Thông tư số 19/2015/TT-BGDĐT ngày 8/9/2015 của Bộ GD&ĐT - quy định: Hồ sơ đề nghị chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ gồm: Đơn đề nghị chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ. Văn bằng, chứng chỉ đề nghị chỉnh sửa.

Quyết định cho phép thay đổi hoặc cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính đối với trường hợp chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ do thay đổi hoặc cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính.

Giấy khai sinh đối với trường hợp chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ do bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch, đăng ký lại việc sinh, đăng ký khai sinh quá hạn. Chứng minh thư nhân dân hoặc hộ chiếu hoặc giấy tờ tùy thân hợp pháp khác có ảnh của người được cấp văn bằng, chứng chỉ.

Sỹ Điền