Bản in

Kết nối

Thứ Năm, 25/4/2019 06:23

Chuyển từ viên chức giáo viên sang công chức

Trong giờ thực hành Vật lý tại Trường THCS Hải Thượng (Hải Lăng, Quảng Trị). Ảnh: Bắc ViệtTrong giờ thực hành Vật lý tại Trường THCS Hải Thượng (Hải Lăng, Quảng Trị). Ảnh: Bắc Việt

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là giáo viên THCS, được điều lên Phòng GD&ĐT làm chuyên viên. Nếu tôi muốn chuyển từ viên chức giáo viên sang công chức của phòng GD&ĐT thì điều kiện như thế nào? Phùng Thanh Sơn (ptson***@gmail.com).

Trả lời: Nội dung bạn quan tâm, chúng tôi xin được tư vấn như sau: Khoản 1 Điều 58 Luật Viên chức quy định: Việc chuyển đổi giữa viên chức và cán bộ, công chức được thực hiện như sau: Việc tuyển dụng viên chức vào làm công chức phải thực hiện theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức. Trường hợp viên chức đã có thời gian làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập từ đủ 5 năm trở lên thì được xét chuyển thành công chức không qua thi tuyển; Viên chức được tiếp nhận, bổ nhiệm vào vị trí việc làm được pháp luật quy định là công chức thì quyết định tiếp nhận, bổ nhiệm đồng thời là quyết định tuyển dụng;

Còn tại Điều 42 Nghị định số: 29/2012/NĐ-CP ngày 12/4/2012 của Chính phủ có nêu: Viên chức đã có thời gian làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập từ đủ 60 tháng trở lên (không kể thời gian tập sự), có trình độ đào tạo, kinh nghiệm công tác và đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng, khi cơ quan quản lý, sử dụng công chức có nhu cầu tuyển dụng thì được xét chuyển vào công chức không qua thi tuyển theo quy định của pháp luật về công chức.

Viên chức khi được tiếp nhận, bổ nhiệm vào các vị trí việc làm được pháp luật quy định là công chức trong các cơ quan, tổ chức của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội thì phải thực hiện quy trình xét chuyển thành công chức không qua thi tuyển theo quy định của pháp luật về công chức; đồng thời quyết định tiếp nhận, bổ nhiệm là quyết định tuyển dụng.

Viên chức được bổ nhiệm giữ các vị trí trong bộ máy lãnh đạo, quản lý của đơn vị sự nghiệp công lập mà pháp luật quy định là công chức khi bổ nhiệm vào ngạch công chức tương ứng với vị trí việc làm phải hoàn thiện tiêu chuẩn của ngạch được bổ nhiệm; đồng thời được giữ nguyên chức danh nghề nghiệp đã bổ nhiệm, được hưởng chế độ tiền lương và các chế độ khác như viên chức của đơn vị sự nghiệp công lập. 

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

GD&TĐ