Bản in

Kết nối

Thứ Tư, 27/2/2019 09:16

Chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Tôi học ĐH hệ chính quy và ra trường năm 2012. Năm 2013, tôi được nhận công tác và đang giữ ngạch giáo viên THCS hạng II. Xin hỏi tôi có phải đi học lớp chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên không? - Lê Thị Thúy (ltthuy***edu.vn).

* Trả lời: Theo Thông tư số: 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của Bộ GD&ĐT, Bộ Nội vụ “Quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS công lập” thì giáo viên THCS hạng II - Mã số V.07.04.11.

Khoản 2 Điều 5 Thông tư trên quy định về tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng đối với giáo viên THCS hạng II như sau: Có bằng tốt nghiệp ĐH sư phạm trở lên hoặc có bằng tốt nghiệp ĐH các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với giáo viên THCS;

Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với những vị trí việc làm yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc; Đối với giáo viên dạy ngoại ngữ thì trình độ ngoại ngữ thứ hai phải đạt bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam; Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11/3/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin; Có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên THCS hạng II.

Như vậy, căn cứ vào hướng dẫn nêu trên, để được bổ nhiệm vào giáo viên THCS hạng II - Mã số V.07.04.11 thì bắt buộc bạn phải có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên THCS hạng II. Nếu bạn chưa có chứng chỉ này thì cần đi học để bổ sung vào hồ sơ viên chức của mình. Cùng với đó, bạn cũng cần nhanh chóng bổ sung các văn bằng chứng chỉ theo quy định nêu trên (nếu chưa có).

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

GD&TĐ