Bản in

Kết nối

Thứ Bảy, 1/9/2018 13:52

Chế độ của bí thư và phó bí thư Đoàn trường THPT như thế nào?

Hoạt động đoàn trong trường phổ thông giúp các phong trào GD thêm sinh độngHoạt động đoàn trong trường phổ thông giúp các phong trào GD thêm sinh động

 GD&TĐ - * Hỏi: Tôi xin hỏi, chế độ của bí thư và phó bí thư Đoàn trường THPT như thế nào? dangquang160mk@gmail.com

* Trả lời: Nội dung bạn quan tâm, chúng tôi xin được tư vấn như sau: Theo Điểm e Khoản 1 Điều 2 Quyết định số: 13/2013/QĐ-TTg ngày 6/2/2013 của Thủ tướng Chính phủ, quy định: Về thời gian làm công tác Đoàn, Hội: Đối với các trường THPT, phổ thông dân tộc nội trú, trung tâm giáo dục thường xuyên: Bí thư Đoàn hoặc Trợ lý Thanh niên, cố vấn Đoàn các trường từ 28 lớp trở lên được dành 85% thời gian theo định mức giờ chuẩn giảng dạy/tuần để làm công tác Đoàn, Hội;

Bí thư Đoàn hoặc Trợ lý Thanh niên, cố vấn Đoàn các trường dưới 28 lớp được dành 70% thời gian theo định mức giờ chuẩn giảng dạy/tuần để làm công tác Đoàn, Hội; Phó Bí thư Đoàn các trường từ 28 lớp trở lên được dành 50% thời gian theo định mức giờ chuẩn giảng dạy/tuần để làm công tác Đoàn, Hội; Phó Bí thư Đoàn các trường dưới 28 lớp được dành 35% thời gian theo định mức giờ chuẩn giảng dạy/tuần để làm công tác Đoàn, Hội.

Các quy định về số lượng sinh viên ở điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ trên đây chỉ tính đối với sinh viên hệ chính quy. Trường hợp vượt định mức thời gian theo quy định, cán bộ Đoàn, Hội là giảng viên, giáo viên được hưởng chế độ vượt giờ; cán bộ Đoàn, Hội không phải là giảng viên, giáo viên được hưởng chế độ làm thêm giờ.

Về phụ cấp, tại Điểm c, d Khoản 2 Điều 2 Quyết định trên có nêu, đối với các THPT, phổ thông dân tộc nội trú, trung tâm giáo dục thường xuyên: Bí thư Đoàn, Phó Bí thư Đoàn, Trợ lý Thanh niên và Chủ tịch Hội Liên hiệp Thanh niên được hưởng phụ cấp như Tổ trưởng chuyên môn; Phó Chủ tịch Hội Liên hiệp Thanh niên được hưởng phụ cấp như Tổ phó chuyên môn.

Cụ thể, tổ trưởng chuyên môn và tương đương (không phân biệt hạng trường) được hưởng phụ cấp 0,25; Tổ phó chuyên môn và tương đương (không phân biệt hạng trường) được hưởng phụ cấp 0,15 (theo Thông tư số: 33/2005/TT-BGD&ĐT ngày 12/2005 của Bộ GD&ĐT). Phụ cấp đối với cán bộ Đoàn, Hội được trả cùng kỳ lương hàng tháng.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

Sỹ Điền