Bản in

Kết nối

Thứ Ba, 19/3/2019 06:27

Cách tính chế độ thu hút

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Tôi được biết cách tính chế độ thu hút theo Nghị định số: 116/NĐ-CP/2010 của Chính phủ nhưng nhà trường đã thanh toán cho tôi chế độ phụ cấp này không cộng phụ cấp chức vụ và phụ cấp thâm niên vượt khung. Như vậy có đúng không? - Hương Thảo (huongthao***@gmail.com).

Trả lời: Điều 4 Nghị định số: 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ quy định: Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% tiền lương tháng hiện hưởng, bao gồm: Mức lương chức vụ, ngạch, bậc hoặc cấp hàm và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, nếu có.

Thời gian hưởng phụ cấp thu hút là thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn và không quá 5 năm. Thời điểm tính hưởng phụ cấp thu hút được quy định như sau: Nếu đang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì được tính hưởng phụ cấp thu hút kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành; Nếu đến công tác sau ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành thì được tính hưởng phụ cấp thu hút kể từ ngày có quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

Còn tại Khoản 2 Điều 3 Thông tư liên tịch số 08/2011/TTLT - BNV - BTC của Bộ Nội vụ - Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 116/2010/NĐ-CP nêu trên thì mức tiền phụ cấp thu hút được tính theo công thức sau:

Mức phụ cấp thu hút bằng mức lương tối thiểu nhân với hệ số lương theo chức vụ, ngạch, bậc hoặc cấp hàm hiện hưởng + hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo (nếu có) + % (quy theo hệ số) phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) và nhân với 70%.

Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, phụ cấp thu hút của bạn sẽ được tính bao gồm mức lương chức vụ, ngạch, bậc hoặc cấp hàm và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, nếu có.

Việc bạn không được tính phụ cấp chức vụ và phụ cấp thâm niên vượt khung vào phụ cấp thu hút là chưa đúng với văn bản chính sách hiện hành. 

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

GD&TĐ