Bản in

Kết nối

Thứ Năm, 13/6/2019 06:13

Bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là GV THCS, sinh ngày 16/11/1969 (50 tuổi), đã được cơ quan có thẩm quyền quyết định là GV THCS hạng II trước khi Thông tư số 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV quy định chức danh nghề nghiệp ra đời. Vậy ở độ tuổi này, tôi có cần phải học chứng chỉ bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp để giữ hạng hay không? Phạm Lệ Nga (lengapham69@gmail.com)

Trả lời: Theo Điều 11 Thông tư liên tịch số: 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của liên bộ gồm: Bộ GD&ĐT và Bộ Nội vụ hướng dẫn: Viên chức đã được bổ nhiệm vào các ngạch giáo viên THCS theo quy định tại Quyết định số 202/TCCP-VC; Quyết định số 61/2005/QĐ-BNV, nay được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS quy định tại Thông tư liên tịch này thì cơ quan có thẩm quyền quản lý, sử dụng viên chức có trách nhiệm tạo điều kiện để viên chức bổ sung những tiêu chuẩn còn thiếu của chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS được bổ nhiệm.

Viên chức đã được bổ nhiệm vào ngạch giáo viên THCS chưa đạt chuẩn (mã số 15c.208) quy định tại Quyết định số 61/2005/QĐ-BNV tính đến ngày Thông tư liên tịch này có hiệu lực thi hành mà không đủ điều kiện, tiêu chuẩn để bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng II thì được bảo lưu và thực hiện các chế độ, chính sách ở ngạch hiện giữ trong thời gian không quá 5 (năm) năm kể từ ngày Thông tư liên tịch này có hiệu lực thi hành.

Đối với giáo viên THCS hiện đang giữ ngạch giáo viên THCS chưa đạt chuẩn (chưa đạt trình độ cao đẳng) mã số 15c.208 tính đến ngày Thông tư liên tịch này có hiệu lực thi hành có tuổi đời dưới 55 tuổi đối với nam và dưới 50 tuổi đối với nữ thì cơ quan, đơn vị có thẩm quyền quản lý, sử dụng viên chức phải bố trí cho viên chức học tập nâng cao trình độ để đủ tiêu chuẩn của chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng III.

Nếu viên chức đáp ứng đủ tiêu chuẩn, điều kiện ở chức danh giáo viên trung học cơ sở hạng III thì cơ quan, đơn vị sử dụng viên chức báo cáo cơ quan, đơn vị quản lý viên chức để xem xét, quyết định bổ nhiệm vào chức danh giáo viên trung học cơ sở hạng III.

Trường hợp viên chức được cử đi học tập nâng cao trình độ mà không tham gia học tập hoặc kết quả học tập không đạt yêu cầu thì cơ quan, đơn vị sử dụng viên chức báo cáo cơ quan, đơn vị quản lý viên chức xem xét bố trí lại công tác khác hoặc thực hiện tinh giản biên chế.

Như vậy, với quy định nêu trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn vẫn phải học chứng chỉ bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

GD&TĐ