Bản in

Kết nối

Thứ Tư, 12/6/2019 07:19

Bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp

Ảnh minh họaẢnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Tôi được đào tạo đại học, hiện là GV THCS. Khi tôi tuyển đầu vào là bằng đại học. Vậy, tôi có cần phải chứng chỉ bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp GV THCS hạng II không? Dương Hương (duonghuong***@gmail.com)

Trả lời: Theo Khoản 2 Điều 5 Thông tư liên tịch số: 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của Bộ GD&ĐT, Bộ Nội vụ “Quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và GV THCS công lập”, có nêu: Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng đối với giáo viên THCS hạng II - Mã số V.07.04.11 như sau:

Có bằng tốt nghiệp đại học sư phạm trở lên hoặc có bằng tốt nghiệp đại học các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với giáo viên THCS;

Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với những vị trí việc làm yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc; Đối với giáo viên dạy ngoại ngữ thì trình độ ngoại ngữ thứ hai phải đạt bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam;

Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11/3/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin; Có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên THCS hạng II.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, giáo viên THCS hạng II bắt buộc phải chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên THCS hạng II, cho dù bạn đã có bằng tốt nghiệp đại học. Vì thế, nếu bạn chưa có chứng chỉ này thì cần đăng ký đi học để bổ sung vào hồ sơ viên chức của mình.

Lưu ý: Viên chức thăng hạng từ chức danh giáo viên THCS hạng III lên chức danh giáo viên THCS hạng II phải có thời gian giữ chức danh giáo viên THCS hạng III hoặc tương đương từ đủ 6 năm trở lên, trong đó thời gian giữ hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng III từ đủ 1 năm và tốt nghiệp đại học sư phạm hoặc đại học các chuyên ngành khác phù hợp với bộ môn giảng dạy từ đủ 1 năm trở lên.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com

GD&TĐ