Bản in

Bạn đọc

Thứ Hai, 21/10/2019 20:12

Tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên?

Ảnh minh họa/INTẢnh minh họa/INT

GD&TĐ -  * Hỏi: Tôi là GV Địa lý của trường THPT công lập. Tôi là GV hạng III - Mã số V.07.05.15. Theo Thông tư liên tịch số: 23/2015/TTLT-BGDĐT-BNV quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp GV THPT công lập GV hạng III phải có trình độ ngoại ngữ bậc 2, trình độ tin học đạt chuẩn. 

Vậy, có bắt buộc trong trong hồ sơ của GV phải có hai chứng chỉ này không? Tôi đã có chứng chỉ tiếng Anh trình độ B và chứng chỉ tin học ứng dụng (tin học văn phòng) do trung tâm ngoại ngữ và tin học của Trường ĐH Sư phạm Huế tổ chức dạy và cấp năm 2002. Hai chứng chỉ này có đạt chuẩn không?

Nguyệt Cát (nguyetcatnc@gmail.com)

* Trả lời: Theo Khoản 2 Điều 6 Thông tư số: 23/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của liên bộ: Bộ GD&ĐT, Bộ Nội vụ, hướng dẫn tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng đối với GV THPT hạng III - Mã số V.07.05.15 như sau: Có bằng tốt nghiệp đại học sư phạm trở lên hoặc có bằng tốt nghiệp đại học các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với GV THPT.

Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với những vị trí việc làm yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc;

Đối với GV dạy ngoại ngữ thì trình độ ngoại ngữ thứ hai phải đạt bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam;

Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 1/3/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin.

Căn cứ vào hướng dẫn nêu trên, để được bổ nhiệm GV THPT hạng III - Mã số V.07.05.15 thì trong hồ sơ của bạn phải đáp ứng đủ các yêu cầu về tiêu chuẩn trình độ đào tạo, bồi dưỡng.

Về chứng chỉ ngoại ngữ và tin học, bạn phải đạt trình độ ngoại ngữ bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT và chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 1/3/2014. Vì vậy, bạn cần nghiên cứu kỹ hai thông tư này để đối chiếu với chứng chỉ mà bạn đang có; từ đó có thể xác định hai chứng chỉ đó có còn hiệu lực hay không.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội). 
Email: bandocgdtd@gmail.com

GD&TĐ

Tin tiêu điểm