Bản in

Bạn đọc

Chủ Nhật, 10/12/2017 16:24

Học liên thông chính quy có được miễn học phí?

Ảnh minh họa/internetẢnh minh họa/internet

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là con thương binh đã tốt nghiệp cao đẳng chính quy năm 2003 hiện đã được biên chế làm văn thư tại trường học. 

Năm 2016, tôi thi tuyển liên thông từ cao đẳng lên Đại học chính quy và hiện đang học cử nhân. Xin hỏi, trường hợp của tôi có được miễn học phí hay không? – Trần Nguyên Khánh (trannguyenkhanh***@gmail.com).

* Trả lời:

Theo Khoản 9 Điều 9 Thông tư liên tịch số 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 30/3/2016 của liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tài chính, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 86/2015/NĐ-CP ngày 2/10/2015 của Chính phủ quy định về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015 – 2016 đến năm học 2020 – 2021 – có nêu: “Không áp dụng chế độ miễn, giảm học phí đối với trường hợp đang hưởng lương và sinh hoạt phí khi đi học, các trường hợp học cao học, nghiên cứu sinh (trừ đối tượng quy định tại Điểm i, l Khoản 2 Điều 4 của Thông tư liên tịch này)”.

Đối chiếu với quy định trên, trường hợp của bạn là người làm việc tại cơ quan hành chính Nhà nước, cụ thể là bạn đã được biên chế làm văn thư trong trường học. Do đó, trường hợp của bạn không được hưởng chế độ miễn học phí khi học liên thông từ trình độ cao đẳng lên đại học.

Sỹ Điền

Tin tiêu điểm