Bản in

Bạn đọc

Thứ Năm, 7/11/2019 10:22

Điều kiện xét thi thăng hạng giáo viên THCS

Ảnh minh họa/INTẢnh minh họa/INT

GD&TĐ - * Hỏi: Tôi có bằng đại học tiếng Anh và bằng thạc sỹ quản lí giáo dục. Vậy, tôi có đủ điều kiện xét thi thăng hạng giáo viên THCS hạng 1 không? Bằng thạc sỹ của tôi có được coi là bằng chuyên môn hay không? Hoàng Văn Quý (hoangvanquy***@gmail.com).

* Trả lời: Theo Điều 3 Thông tư số: 28/2017/TT-BGDĐT ngày 30/11/ 2017 của Bộ GD&ĐT hướng dẫn: Giáo viên dự xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp phải đáp ứng các tiêu chuẩn, điều kiện sau: Cơ sở giáo dục có nhu cầu về vị trí việc làm của chức danh nghề nghiệp ở hạng đăng ký dự xét và được cấp có thẩm quyền cử tham dự kỳ xét thăng hạng.

Được cấp có thẩm quyền đánh giá hoàn thành tốt nhiệm vụ trở lên trong thời gian công tác 3 năm liên tục tính đến thời điểm hết hạn nộp hồ sơ dự xét; có đủ phẩm chất và đạo đức nghề nghiệp; không trong thời gian bị thi hành kỷ luật hoặc đã có thông báo về việc xem xét xử lý kỷ luật của cơ quan, đơn vị có thẩm quyền.

Có đủ trình độ đào tạo, bồi dưỡng, năng lực chuyên môn, nghiệp vụ của chức danh nghề nghiệp ở hạng đăng ký dự xét theo quy định tại Thông tư liên tịch số 20/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 14/9/2015 của Bộ GD&ĐT và Bộ Nội vụ quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non công lập; Thông tư liên tịch số 21/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của Bộ GD&ĐT và Bộ Nội vụ quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học công lập; Thông tư liên tịch số 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của Bộ GD&ĐT và Bộ Nội vụ quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS công lập; Thông tư liên tịch số 23/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của Bộ GD&ĐT và Bộ Nội vụ quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên THPT công lập.

Như vậy, việc xét hạng thăng hạng của bạn, cần nghiên cứu kỹ Thông tư số: 28/2017/TT-BGDĐT và Thông tư liên tịch số 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV để đối chiếu với trường hợp của mình.

Riêng về trình độ chuyên môn, bạn phải có bằng tốt nghiệp đại học sư phạm trở lên hoặc đại học các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với giáo viên THCS. Như vậy, bằng thạc sỹ quản lý giáo dục của bạn không phù hợp với quy định này, do đó chưa được coi là bằng chuyên môn theo quy định hiện hành.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội). 
Email: bandocgdtd@gmail.com

GD&TĐ

Tin tiêu điểm