Bản in

Giáo dục

Thứ Ba, 27/11/2018 22:37

Học sinh Việt Nam tỏa sáng tại kì thi Khoa học quốc tế ISC 2018

Học sinh Việt Nam tỏa sáng tại kì thi Khoa học quốc tế ISC 2018

GD&TĐ - Theo thông tin gửi về từ Malaysia, đoàn học sinh Việt Nam tham dự kì thi Khoa học quốc tế ISC 2018 đã đạt thành tích rất xuất sắc, cả 60 em đều có giải, trong đó có 4 HCV, 9 HCB, 24 HCĐ và 23 giải khuyến khích.

Cuộc thi Khoa học Quốc tế (ISC- International Science Competion) do Tổ chức đổi mới phát triển giáo dục HOTS phối hợp với Bộ Giáo dục Malaysia tổ chức dành cho 2 lứa tuổi: Dưới 13 và dưới 16. Đây là năm đầu tiên cuộc thi được tổ chức.

Đại diện cho Việt Nam tham dự cuộc thi này là 60 học sinh của 3 trường THCS quận Hoàn Kiếm (THCS Trưng Vương, THCS Ngô Sĩ Liên, THCS Nguyễn Du) do bà Vương Hương Giang - Trưởng phòng GD-ĐT quận Hoàn Kiếm làm trưởng đoàn).

Nội dung thi gồm hai phần thi cá nhân và đồng đội. Trong phần thi cá nhân học sinh phải đọc hiểu và làm bài hoàn toàn bằng tiếng Anh. Trong phần thi đồng đội, các học sinh cùng nhau hoàn thành một dự án và phải thuyết trình các ý tưởng về khoa học công nghệ mới dựa trên nội dung dự án vừa làm.

Kiến thức và phạm vi thi gồm Toán học, Vật lý, Hóa học, Sinh học, kỹ năng và phương pháp nghiên cứu khoa học; khoa học môi trường và đa dạng sinh học, năng lượng tái tạo; công nghệ mới, giải phẫu cơ thể người hoặc sinh vật…

Sau các phần thi cá nhân và phần thi đồng đội hết sức gay cấn, đoàn học sinh Việt Nam đã hết sức cố gắng thể hiện kiến thức, tài năng và trí từng phần thi.

Kết quả chung cuộc, đoàn Việt Nam đạt thành tích rất xuất sắc:

- Phần thi cá nhân: 60/60 học sinh của Việt Nam đạt giải trong đó có: 4 Huy chương vàng, 9 Huy chương bạc, 24 Huy chương đồng, 23 giải khuyến khích.

- Phần thi đồng đội: 7/16 đội của Việt Nam đạt giải trong đó 2 đội giành huy chương Vàng đồng đội (đây là 2 HCV duy nhất của cuộc thi đều dành cho đoàn Việt Nam), 2 đội giành Huy chương Bạc và 3 đội giành Huy chương Đồng.

Thành công của đoàn học sinh Việt Nam tham dự kỳ thi khoa học quốc tế lần này không chỉ thúc đẩy phong trào học tập các môn khoa học của học sinh mà còn là cơ hội tốt để chia sẻ và làm phong phú thêm kiến thức về khoa học, các kiến thức công nghệ mới và văn hoá, hơn nữa là cơ hội tốt để học sinh học hỏi về khoa học công nghệ tiên tiến của các nước trên thế giới.

Ngoài mục đích hội nhập quốc tế, việc tham dự kỳ thi còn thực hiện nhiệm vụ quảng bá hình ảnh, đất nước con người Việt Nam nói chung, Hà Nội và quận Hoàn Kiếm nói riêng đến với bạn bè quốc tế.

Sở GD&ĐT Hà Nội sẽ tổ chức đón đoàn tại sân bay Nội Bài vào lúc 8h20 ngày 28 tháng 11 năm 2018.

Kết quả cụ thể của đội tuyển Việt Nam như sau:

GIẢI CÁ NHÂN

Huy chương

Họ và tên

Trường

Huy chương vàng

(4)

1. Đặng Hữu Hoàng Nguyên (UP)

THCS Trưng Vương

2. Trịnh Diệu Linh (UP)

THCS Trưng Vương

3. Nguyễn Lê Hà Anh (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

4. Lê Thảo Linh (J)

THCS Ngô Sĩ Liên

Huy chương bạc

(9)

1. Vũ Ngọc Lan Nhi (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

2. Hà Quốc Anh (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

3. Nguyễn Vũ Duy Hải (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

4. Ngô Bá Minh (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

5. Nguyễn Đức Anh (J)

THCS Trưng Vương

6. Dương Hoàng Vũ Lâm (J)

THCS Ngô Sĩ Liên

7. Bùi Ngọc Đức Anh (J)

THCS Trưng Vương

8. Tạ Cao Minh (J)

THCS Ngô Sĩ Liên

9. Nguyễn Hoàng Tú (J)

THCS Ngô Sĩ Liên

Huy chương đồng

(24)

1. Nguyễn Nhật Minh (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

2. Đoàn Phúc Đăng Nguyên (UP)

THCS Trưng Vương

3. Nguyễn Ngọc Trường An (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

4. Lã Ngọc Khoa (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

5. Đỗ Gia Bảo (UP)

THCS Trưng Vương

6. Tạ Minh Tuấn (UP)

THCS Trưng Vương

7. Nguyễn Minh Bảo Hân (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

8. Nguyễn Thục Anh (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

9. Nguyễn Thị Minh Anh (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

10. Phan Tiến Hưng (UP)

THCS Trưng Vương

11. Bùi Phương Nam (UP)

THCS Trưng Vương

12. Phan Nguyễn Anh Thư (UP)

THCS Trưng Vương

13. Ngô Xuân Nam (UP)

THCS Trưng Vương

14. Vũ Phan Anh Khôi (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

15. Hoàng Gia Minh (UP)

THCS Trưng Vương

16. Trần Ngọc Linh (UP)

THCS Trưng Vương

17. Đặng Trung Tuấn (J)

THCS Trưng Vương

18. Trần Minh Khang (J)

THCS Trưng Vương

19. Nguyễn Lê Đức Thắng (J)

THCS Ngô Sĩ Liên

20. Nguyễn Hoàng Thảo Nhi (J)

THCS Trưng Vương

21. Nguyễn Việt Hùng (J)

THCS Ngô Sĩ Liên

22. Vũ Hoa Nguyệt Minh (J)

THCS Ngô Sĩ Liên

23. Trần Quỳnh Ngân (J)

THCS Ngô Sĩ Liên

24. Hà Nhật Huy (J)

THCS Trưng Vương

Khuyến khích

(24)

1. Phạm Lê Sơn (UP)

THCS Nguyễn Du

2. Phạm Nguyễn Hoàng Nam (UP)

THCS Trưng Vương

3. Nguyễn Huy Đạt (UP)

THCS Trưng Vương

4. Phùng Thị Mỹ Uyên (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

5. Đàm Minh Hiếu (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

6. Hồ Hồng Khôi (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

7. Vũ Gia Khánh (UP)

 

8. Nguyễn Ngọc Bảo Châu (UP)

THCS Trưng Vương

9. Lê Khánh An (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

10. Nguyễn Thế Trung (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

11. Nguyễn Thanh Tú (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

12. Phạm Hà Anh (UP)

THCS Ngô Sĩ Liên

13. Nguyễn Khánh Vân (UP)

THCS Trưng Vương

14. Nguyễn Đăng Phúc Sơn (UP)

THCS Trưng Vương

15. Nguyễn Vân Khanh (UP)

THCS Trưng Vương

16. Phan Tiến Anh (UP)

THCS Trưng Vương

17. Nguyễn Anh Kiệt (J)

THCS Trưng Vương

18. Nguyễn Quỳnh Anh (J)

THCS Trưng Vương

19. Trần Thành Nam (J)

THCS Ngô Sĩ Liên

20. Nguyễn Nguyên Hà (J)

THCS Trưng Vương

21. Đỗ Vũ Trung Hiếu (J)

THCS Ngô Sĩ Liên

22. Dương Hồng Quân (J)

THCS Trưng Vương

23. Ngô Dương Nhật (J)

THCS Trưng Vương

24. Nguyễn Sơn Bách (J)

THCS Ngô Sĩ Liên

UP: UPPER PRIMARY: phần thi của học sinh dành cho lứa tuổi dưới 13 tuổi.

J: JUNIOR: phần thi của học sinh dành cho lứa tuổi dưới 16 tuổi.

GIẢI ĐỒNG ĐỘI

Lứa tuổi

Giải

Đội

UPPER

PRIMARY

Vàng

1. Ngô Xuân Nam

2. Nguyễn Khánh Vân

3. Hoàng Gia Minh

4. Nguyễn Vân Khanh

Bạc

1. Đặng Hữu Hoàng Nguyên

2. Nguyễn Thục Anh

3. Nguyễn Thị Minh Anh

4. Phạm Lê Sơn

1. Nguyễn Vũ Duy Hải

2. Hồ Hồng Khôi

3. Phùng Thị Mỹ Uyên

4. Nguyễn Thanh Tú

Đồng

1. Phan Tiến Hưng

2. Phạm Nguyễn Hoàng Nam

3. Đỗ Gia Bảo

4. Nguyễn Huy Đạt

1. Lê Khánh An

2. Vũ Gia Khánh

3. Vũ Ngọc Lan Nhi

4. Trịnh Diệu Linh

JUNIOR

Vàng

1. Lê Thảo Linh

2. Nguyễn Sơn Bách

3. Trần Thành Nam

4. Nguyễn Việt Hùng

Đồng

1. Nguyễn Lê Đức Thắng

2. Tạ Cao Minh

3. Dương Hoàng Vũ Lân

4. Rivera, Robert Jeremiah ( HS người Philippines) ghép cùng team Việt Nam

Một số hình ảnh của đoàn học sinh Việt Nam tại Malaysia

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Vân Anh