Bản in

Công nghệ

Thứ Sáu, 30/1/2015 12:34

Ôtô điện có đủ điều kiện lưu thông trên đường?

Những mẫu xe ôtô điện thời gian vừa qua tại Tp Hồ Chí Minh và Hà Nội thu hút sự quan tâm của người tiêu dùng không chỉ bởi giá rẻ mà vì một lí do quan trọng hơn; Chiếc xe này có được lưu thông trên đường hay không?

Đây là những mẫu ôtô điện xuất xứ từ Trung Quốc có 3 hoặc 4 bánh, chạy hoàn toàn bằng điện với khả năng chở từ 2 – 3 người có giá bán khoảng 70 triệu đồng hiện đang được rao bán trên các trang mạng xã hội.

Một mẫu xe điện vừa được nhập khẩu về Hà Nội được giới thiệu trên các trang xã hội
Một mẫu xe điện vừa được nhập khẩu về Hà Nội được giới thiệu trên các trang xã hội
Một mẫu xe điện vừa được nhập khẩu về Hà Nội được giới thiệu trên các trang xã hội
Một mẫu xe điện vừa được nhập khẩu về Hà Nội được giới thiệu trên các trang xã hội

Thông tin từ cục Đăng kiểm Việt Nam cho biết; Ôtô điện nếu lưu thông trên đường phải có các tiêu chuẩn kỹ thuật như ôtô bình thường. Việc đăng ký đăng kiểm xe ôtô điện đã được quy định trong Thông tư số 86/2014/TT-BGTVT của Bộ GTVT. Và như vậy, những xe ôtô điện loại này đang được bán trên thị trường Hà Nội và TPHCM hiện nay chắc chắn không được phép lưu hành như ôtô thông thường bởi chưa đảm bảo các tiêu chuẩn kỹ thuật. Theo Điều 53 Luật Giao thông đường bộ, xe ôtô điện nếu không có đăng ký, đăng kiểm mà tham gia giao thông trên đường là bị phạt.

Ngoài ra theo Thông tư 86, người điều khiển phải có giấy phép lái xe hạng B2 trở lên và chỉ được hoạt động trong phạm vi hạn chế theo quy định của UBND các tỉnh/thành phố trực thuộc trung ương.

Đại tá Đào Vịnh Thắng – trưởng phòng Cảnh sát giao thông (PC67) công an Hà Nội cho biết; Hiện tại phòng đã nắm tình hình và cử cán bộ theo dõi chặt chẽ để có báo cáo lên lãnh đạo Bộ để quản lí chặt chẽ loại phương tiện này. Và hiện tại, đội Đăng kí và quản lí phương tiện PC67 của Hà Nội cũng chưa cấp đăng kí cho bất kì phương tiện ôtô điện cùng loại như trên.

Hiện tại ở các thành phố lớn như Hà Nội và Tp Hồ Chí Minh hiện có một loại ôtô điện là phương tiện chở khách du lịch được hoạt động trong các khu vực hạn chế và được quản lí chặt chẽ về các tiêu chuẩn kỹ thuật cũng như cơ chế vận hành. Ngoài ra, còn một số loại xe điện khác được sử dụng trong các khu resort, sân golf…, nhưng loại xe này hoàn toàn không được phép lưu thông trên đường như những phương tiện cơ giới khác.

Theo Dân trí

Tin tiêu điểm

ĐỌC NHIỀU NHẤT