Thứ 4, Ngày 7 Tháng 8 năm 2019

Chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên tiểu học hạng III

GD&TĐ - 28/06/2020, 07:10 GMT+7 | Bạn đọc

Phòng Nội vụ đã xếp tôi vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III, mã số V07.03.08, các quyết định nâng lương sau đó của tôi đều ghi chức danh giáo viên tiểu học hạng III. Xin hỏi, trường hợp của tôi có bắt buộc phải học bổ sung chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên tiểu học hạng III hay không? – Nguyễn Tú Khánh Linh (khanhlinh***@gmail.com).

* Trả lời: Theo Khoản 2 Điều 5 Thông tư liên tịch số 21/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của Bộ GD&ĐT "Quy định mã số tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học công lập", có nêu: Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng đối với giáo viên hạng III - Mã số V.07.03.08 như sau: Có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm tiểu học hoặc cao đẳng sư phạm các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên; Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với những vị trí việc làm yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc;

Đối với giáo viên dạy ngoại ngữ thì trình độ ngoại ngữ thứ hai phải đạt bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam. Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11/3/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin. Có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên tiểu học hạng III.

Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn cần phải có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên tiểu học hạng III để đáp ứng yêu cầu tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp theo Thông tư liên tịch số 21/2015/TTLT-BGDĐT-BNV. 

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 15, Hai Bà Trưng (Hoàn Kiếm, Hà Nội). Email: bandocgdtd@gmail.com


Ý kiến của bạn

Bạn còn 500/500 ký tự

Xem thêm

Xem thêm