Bản in

Chính sách

Chủ Nhật, 23/7/2017 17:41

Quy định trình độ giáo viên trung học phổ thông

Ảnh minh họa (theo chinhphu.vn)Ảnh minh họa (theo chinhphu.vn)

GD&TĐ - Ông Nguyễn Trần Thành (Bình Định) có hơn 6 năm làm giảng viên đại học, có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm dành cho giảng viên đại học, cao đẳng do Trường Đại học Vinh cấp. Hiện ông Thành muốn nộp đơn xin vào dạy tại trường trung học phổ thông.

 

Ông Thành tốt nghiệp hệ kỹ sư, có bằng thạc sĩ. Ông hỏi, trường hợp của ông có đủ tiêu chuẩn để giảng dạy cấp trung học phổ thông không?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Điểm c, Khoản 1, Điều 77 Luật Giáo dục quy định trình độ chuẩn được đào tạo của giáo viên trung học phổ thông là: “Có bằng tốt nghiệp đại học sư phạm hoặc có bằng tốt nghiệp đại học và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với giáo viên trung học phổ thông”.

Ông Nguyễn Trấn Thành cần đối chiếu với quy định trên xem mình có đủ điều kiện để dạy cấp trung học phổ thông không. Trường hợp ông đủ điều kiện thì vẫn phải thực hiện quy trình tuyển dụng hoặc thuyên chuyển công tác theo quy định của cơ sở giáo dục.

C.T (theo Chinhphu.vn)