tiền lương

Ra nước ngoài định cư được hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Ra nước ngoài định cư được hưởng bảo hiểm xã hội một lần

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là giáo viên. Tháng 9/2017 tới đây tôi nghỉ hưu theo chế độ của Nhà nước. Tuy nhiên tôi dự định sáng nước ngoài định cư cùng con trai nên muốn thanh toán bảo hiểm xã hội một lần. Xin hỏi như vậy có được không? - Nguyễn Phương Loan (phuongloan***@gmail.com).

Quy định chính sách về hưu trước tuổi

Quy định chính sách về hưu trước tuổi

GD&TĐ - Hỏi: Xin hỏi chính sách về hưu trước tuổi được áp dụng như thế nào? Trường hợp của tôi chỉ được trợ cấp 3 tháng tiền lương, như vậy có đúng không? - Nguyễn Viết Ký (vietky_nguyentun@gmail.com).

Cách tính trợ cấp khi được tinh giản biên chế

Cách tính trợ cấp khi được tinh giản biên chế

GD&TĐ - Hỏi: Tôi được phòng GD&ĐT, Phòng Nội vụ thông báo thuộc đối tượng tinh giản biên chế theo quy định của Nhà nước. Xin hỏi, trường hợp của tôi được hưởng lương hưu hàng tháng hay trợ cấp thôi việc. Cách tính trợ cấp như thế nào? - Nguyễn Thị Đông (nguyendong_nguyenthi@gmail.com).

Quy định về phụ cấp thâm niên vượt khung?

Quy định về phụ cấp thâm niên vượt khung?

GD&TĐ - Tôi là nhân viên thư viện đã công tác 23 năm tại trường và đã nhận huy chương Vì sự nghiệp giáo dục. Tôi có được hưởng tiền thâm niên vượt khung không? – Nguyễn Huy Hoàng (huyhoang***@gmail.com).

Chính phủ thống nhất đề xuất giảm mức đóng BH thất nghiệp

Chính phủ thống nhất đề xuất giảm mức đóng BH thất nghiệp

GD&TĐ - Tại Nghị quyết 34/NQ-CP, Chính phủ thống nhất đề xuất điều chỉnh mức đóng bảo hiểm thất nghiệp đối với người sử dụng lao động quy định tại Điều 57 Luật việc làm từ 1% xuống còn 0,5% quỹ tiền lương tháng của những người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp để tạo điều kiện phát triển doanh nghiệp.