Bản in

Kết nối

Chủ Nhật, 4/6/2017 11:44

Sinh viên chuyên ngành Lao được miễn học phí

Sinh viên chuyên ngành Lao được miễn học phí. Ảnh minh họa/internetSinh viên chuyên ngành Lao được miễn học phí. Ảnh minh họa/internet

GD&TĐ - Hỏi: Xin hỏi, sinh viên học chuyên ngành Lao có được miễn học phí hay hỗ trợ chi phí học tập hay không? – Nguyễn Văn Thiện (nguyenthien***@gmail.com).

* Trả lời:

Điểm I Khoản 2 Điều 4 Thông tư liên tịch số: 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 30/3/2016 của liên bộ gồm: Bộ GD&ĐT, Bộ Tài chính, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, hướng dẫn:

Học sinh, sinh viên, học viên học một trong các chuyên ngành Lao, Phong, Tâm thần, Giám định pháp Y, Pháp y tâm thần và Giải phẫu bệnh tại các cơ sở đào tạo nhân lực y tế công lập, theo chỉ tiêu đào tạo của Nhà nước được miễn học phí.

Như vậy, sinh viên học chuyên ngành Lao sẽ được miễn học phí theo quy định hiện hành.

Còn về hỗ trợ chi phí học tập, theo Khoản 4 Điều 4 Thông tư trên hướng dẫn các đối tượng được hưởng chế độ bao gồm:

- Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông mồ côi cả cha lẫn mẹ;

- Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông bị tàn tật, khuyết tật thuộc diện hộ cận nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ;

- Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông có cha mẹ thuộc diện hộ nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

Căn cứ vào quy định nêu trên, trường hợp của bạn không thuộc đối tượng được hỗ trợ chi phí học tập.

Sỹ Điền