Bản in

Kết nối

Thứ Ba, 29/8/2017 15:57

Quy định về luân chuyển giáo viên về vùng khó

Ảnh minh họa/internetẢnh minh họa/internet

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là một giáo viên THCS được chuyển vào vùng đặc biệt khó khăn năm 2010. Đến nay đã được 7 năm. Qua cuộc họp mới đây, hội đồng nhà trường lại bỏ phiếu để chuyển tôi tới một trường khác không theo nguyện vọng của bản thân tôi?  Xin hỏi làm như vậy có đúng không? - Nguyễn Văn Giáp (nguyenvangiap714@gmail.com).

* Trả lời:

Theo Khoản 1, 2, 3 Điều 8 Văn bản hợp nhất số: 27/VBHN-BGDĐT ngày 23/12/2017 của Bộ GD&ĐT, quy định: Nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục (thuộc địa phương hoặc từ địa phương khác đến) được điều động đến công tác hoặc hiện đang công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có). Thời gian hưởng phụ cấp thu hút không quá 5 năm.

Tính từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác theo quy định nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có), nhưng thôi không hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, việc điều động, luận chuyển công tác của bạn phải do do cơ quan có thẩm quyền quyết định. Vì thế, bạn cần đề nghị với Phòng GD&ĐT, Phòng Nội vụ để quyền lợi của mình được giải quyết chính đáng.

Sỹ Điền