Bản in

Bạn đọc

Chủ Nhật, 22/10/2017 12:06

Quy định về bảo hiểm y tế khi sinh con

Ảnh minh họa/internetẢnh minh họa/internet

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là giáo viên dạy học ở Nam Định. Tôi có về quê chồng ở Ninh Bình. Trong thời gian này tôi chuyển dạ và sinh sớm tại bệnh viện ở Ninh Bình. 

Trong khi bảo hiểm y tế tôi đăng ký ở huyện Hải Hậu (Nam Định) – nơi tôi công tác. Xin hỏi trường hợp của tôi có được thanh toán bảo hiểm y tế hay không? – Nguyễn Hải Yến (haiyen***@gmail.com).

* Trả lời:

Trường hợp của bạn nếu bệnh viện nơi bạn sinh nở xác định bạn nhập viện trong tình trạng cấp cứu, thì cơ quan BHXH huyện Hải Hậu sẽ bảo đảm quyền lợi BHYT cho bạn theo quy định hiện hành.

Trường hợp bạn tự đến khám, chữa bệnh tại bệnh viện ở Ninh Bình không trong tình trạng cấp cứu, sẽ được xác định là khám, chữa bệnh tự chọn. Nếu bạn được bệnh viện ở Ninh Bình khám, chữa bệnh ngoại trú, thì sẽ tự thanh toán các khoản chi phí của đợt điều trị này.

Còn nếu bạn được bệnh viện ở Ninh Bình khám, chữa nội trú, thì được hưởng quyền lợi BHYT với tỷ lệ 60% của mức hưởng quyền lợi ghi trên thẻ BHYT.

Mức hưởng bảo hiểm y tế được áp dụng theo Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế năm 2014.

Sỹ Điền