Bản in

Chính sách

Thứ Hai, 17/4/2017 07:07

Phụ cấp thâm niên được được dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội

Ảnh có tính chất minh họa/internetẢnh có tính chất minh họa/internet

GD&TĐ - Hôm 1/4/2017 tôi chính thức nhận sổ hưu. Lúc này tôi mới biết bảo hiểm xã hội của tôi không được tính cả phụ cấp thâm niên nhà giáo. Tôi phải làm gì để quyền lợi chính đáng của mình được đảm bảo? – Nguyễn Thị Nụ (nguyenthinu***@gmail.com).

* Trả lời:

Điều 3 Nghị định số: 54/2011/NĐ-CP ngày 4/7/2011 của Chính phủ quy định: Phụ cấp thâm niên được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và được dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

Để đảm bảo quyền lợi chính đáng của mình, bạn cần báo cáo lãnh đạo đơn vị và cơ quan bảm hiểm xã hội để có hướng dẫn cụ thể và giải quyết thỏa đáng, tránh thiệt thòi về quyền lợi của bản nhân.

Sỹ Điền