Bản in

Kết nối

Thứ Bảy, 16/9/2017 15:06

Nhà giáo được cử đi học có được hưởng phụ cấp đứng lớp?

Nhà giáo được cử đi học có được hưởng phụ cấp đứng lớp?

GD&TĐ - Hỏi: Xin hỏi Tòa soạn, nhà giáo được cử đi học thì có bị cắt phụ cấp ưu đãi (phụ cấp đứng lớp) không? – Nguyễn Như Bình (nhubinh***@gmail.com).

* Trả lời:

Tại Điểm b Khoản 2 Phần I Thông tư liên tịch số: 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC ngày 23/1/2006 của liên bộ gồm: Bộ Tài chính, Bộ Nội vụ, Bộ GD&ĐT “Hướng dẫn thực hiện Quyết định số: 244/2005/QĐ-TTG ngày 6/10/2005 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập” – có nêu: Đối tượng quy định tại Khoản 1 mục này không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi trong các thời gian sau:

- Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP;

- Thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng;

- Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 1 tháng trở lên;

- Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành;

- Thời gian bị đình chỉ giảng dạy.

Đối chiếu với hướng dẫn nêu trên, nếu bạn đi học tập mà không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng thì sẽ không được hưởng phụ cấp ưu đãi (hay còn gọi là phụ cấp đứng lớp) theo Quyết định số: 244/2005/QĐ-TTG.

Sỹ Điền